การเติมน้ำยา(สารทำความเย็นr134a)ตู้เย็น แบบไหนดีสุด

กระทู้คำถาม
เท่าที่ผมหาข้อมูลมามันมีหลายสูตรมากเลย เช่น 1.เปิดน้ำยาเข้าระบบแล้วเสียบปลั๊กแล้วใช้เกจวัดความดันไม่ให้น้อยกว่า0และไม่ให้เกิน3psi 2.ใช้แคมป์วัดกระแสไม่ให้เกินตามสเป็ค 3.เติมตามสเป็กเครื่องที่เขียนไว้ 4.เติมเข้าระบบโดยไม่เปิดเครื่องจนไม่ได้ยินเสียงน้ำยา ผมเลยสงสัยว่าสมมุติเราเติมตามสเป็คที่เขาบอกมาเช่น140กรัม แล้วเวลาเดินเครื่องวัดความดันได้ไม่ถึง0psi เราจะต้องเติมอีกให้ไม่ต่ำกว่า0ไหม ซึ่งวิธีที่ผมว่าน่าจะดีที่สุดคือเติมตามน้ำหนักที่บอกไว้เพราะมีช่างบางท่านบอกว่าวิธีที่ใช้วัดความดันมันไม่แน่นอนขึ้นอยู่กับกาศ เลยอยากถามเพื่อนๆว่าวิธีไหนที่เพื่อนๆคิดว่าดีที่สุด
ปล.CHARGING VOLUMEในรูปคือปริมาณน้ำยาที่ต้องเติมใช่ไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่