ขอความช่วยเหลือครับ

กระทู้คำถาม
พอดีผมมีโจทย์คณิตศาสตร์ที่ผมต้องการความช่วยเหลือหน่อยอะครับ คิดไม่ออกว่าจะทำยังไง เพื่อนไม่สอนเลยมาตั้งกระทู้ครับ 
ขอบคุณล่วงหน้าครับ 2 ข้อครับ
.
.
.
.
.
เรื่องสามเหลี่ยมกับวงกลมครับ เป็นการพิสูจน์

ข้อแรก: กำหนดรูปสามเหลี่ยมมุมแหลม ABC ซึ่งมี CD เป็นส่วนสูง  และ AB = CD สร้างรูปสี่เหลี่ยมจตุรัส DBEF และ ADGH โดยที่จุด F และ G อยู่บน CD จงแสดงว่า AE, BH, CD ตัดกันที่จุดเดียวกัน

ข้อสอง:  กำหนด ABCD เป็นรูปสี่เหลี่ยมด้านขนาน ให้เส้นแบ่งครึ่งมุม A ตัดด้าน BC ที่จุด M และตัดเส้นตรง CD ที่จุด N ถ้า O  เป็นจุดศูนย์กลางวงกลมล้อมรอบรูปสามเหลี่ยม MCN แล้วจงแสดงว่า B, O, C, D อยู่บนวงกลมเดียวกัน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่