ทำไมเราไม่แลกเปลี่ยนของกันแบบสมัยก่อนแทนการใช้เงินในปัจจุบันครับ

ผมสงสัยมากครับว่า. ในเมื่อเงินที่เราใช้กันมันไม่ได้ถูกbackโดยทองคำแล้ว และธนาคารจะต้องพิมเงินออกมาเพิ่มเรื่อยๆ เกิดinflationเพิ่มขึ้นเรื่อยได้ทำให้คนที่ถือเงินสด หรือเอาเงินฝากbankมีแต่จะจนขึ้นเรื่อยๆจากภาวะเงินเฟื้อ ทำไมเราไม่กลับไปใช้การแลกเปลี่ยนของกันแบบสมัยโบราณ(barter)แทนการใช้เงินไปเลยครับ ผมว่ามันจะช่วยแก้ปัญหาเศรษฐกิจได้ด้วย ยกตัวอย่างเช่น ช่วงที่เศรษฐกิจแย่ๆเงินหายากนี้ นายA เปนพ่อค้าหมู แต่ช่วงนี้ขายหมูไม่ได้เลยเพราะทุกคนเอาเงินไปซื้อมาม่ากินกันเพราะไม่มีเงิน นายAขายหมูไม่ได้เลยหาเงินไปซื้อกล่องดินสอให้ลูกเรียนไม่ได้ ในทางกลับกัน นายBเป็นนักศึกษาที่พึ่งเรียนจบ นายBอยากกินหมูมากแต่ไม่มีเงิน เพราะพึ่งเรียนจบและหางานทำไม่ได้ แต่นายBมีกล่องดินสอที่ไม่ใช้แล้วเพราะตอนนี้เรียนจบแล้ว นายBอยากจะขายกล่องดินสอเพื่อเอาเงินไปซื้อหมูกิน แต่หาคนซื้อไม่ได้เลยคนไม่ค่อยมีเงินกัน. สรุปคือจริงๆแล้วถ้านายAกับนายBรู้ใจกัน ทั้งคู่สามารถแลกของกันได้เลย แต่ปัญหาคือนายAกับนายBคิดแค่ว่าต้องเปลี่ยนของที่ตัวเองมีเป็นเงินก่อน แล้วเอาเงินไปซื้อของที่ตัวเองต้องการ การแลกเปลี่ยนจึงไม่เกิดขึ้นเพราะเงินในระบบมีน้อย ถ้าเป็นแบบนั้นทำไมเราไม่สร้างเว็บไซต์ให้คนเอาของมาแลกกันโดยไม่ใช้เงินหรือใช้เงินให้น้อยที่สุด.   แบบนี้จะช่วยแก้ปัญหาเศรษฐกิจได้มั้ยครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
สมมุติว่า มี C D E F G ... แล้วความต้องการต่างกันล่ะครับ ไม่ได้ต้องการหมูหรือกล่องดินสอล่ะครับ
เงินเป็นสื่อกลางการแลกเปลี่ยนครับ

ต้องใช้หมูกี่ตัว แลกกล่องดินสอได้กี่กล่องครับ
เงินเป็นมาตรฐานในการเทียบค่าครับ

เนื้อหมู ถ้าไม่มีใครเอา เก็บไว้ได้นานแค่ไหนครับ
เงินเป็นหน่วยรักษามูลค่าครับ

ทั้งหมดนี้คือ ตัวอย่าง "หน้าที่ของเงิน" ครับ

ส่วนที่ถามว่าใช้ barter trade จะแก้ปัญหาเศรษฐกิจได้ไหม อย่างแรกต้องวิเคราะห์ก่อนว่า ปัญหามันเกิดจากอะไรครับ
ถ้ามันเป็นแค่เพราะว่า "ไม่มีเงิน" หรือ "เงินในระบบมีน้อย" ก็พิมพ์เพิ่ม หรือใช้นโยบายการเงิน ก็จบครับ ไม่จำเป็นต้องยกเลิกระบบเงิน แล้วดีลกับปัญหาอื่นๆที่จะตามมา
แต่ที่เป็นอยู่คือไม่ใช่แบบนั้นครับ เพราะงั้นในความเห็นผม barter trade แก้ปัญหาไม่ได้แน่ และจะทำให้ยิ่งแย่ไปกว่าเดิมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่