ทำไมแมวถึงไม่สำนึกบุญคุณเราบ้างครับ เห็นเป็นแมวจรจัดน่าสงสารเลยเอามาเลี้ยง แต่ทำไมถึงเอาแต่ใจขนาดนี้

กระทู้คำถาม
ขอเข้าเรื่องเลยแล้วกันครับ เมื่อปีที่แล้วผมเห็นแมวจรจัดตัวหนึ่งสภาพหิวโซมาก ผอมมากด้วยเหลือแต่กระดูกเดินมาร้องเหมียวๆใส่ แม่ก็เข้าใจว่าหิวข้าวเลยเอาข้าวให้กินพอได้กินก็ไม่ไปใหน ไล่ยังไงก็ไม่ไปทั้งยกไม้ขู่จะตีแต่ไม่ได้ตีจริงๆ ทำเสียงดังใส่ จนแล้วจนรอดก็ไม่ยอมไปจนยอมแพ้แล้วเอามันมาเลี้ยง แรกๆก็ปกติดีครับ ผ่านไปหลายเดือนอาการเอาแต่ใจเริ่มออก ใครขัดใจก็ไม่ได้ถ้าขัดใจคือกัดอย่างเดียว เห็นคนกินข้าวก็จะมาร้องเหมียวๆใส่ ถ้าไม่ให้กินคือจะร้องเสียงดังขึ้น
ร้องไม่หยุดจนกว่าจะได้กิน เฮ้อยังสงสัยเลยว่ามันสำนึกบุญคุณเราบ้างมั้ยถ้าแม่ผมไม่ช่วยมันจะเป็นยังไงผอมจนเห็นกระดูกขนาดนั้น อุตส่าห์สงสารเห็นตอนนั้นหิวมากแถมผอมมากเลยเอามาเลี้ยงจนสุขภาพแข็งแรงดียังมาทำนิสัยแบบนี้ใส่เพราะความสงสารแท้ๆ

ปล.ตัวผู้ทำหมันแล้วครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่