ส่งหนังสือเป็นของขวัญให้เพื่อนที่ฟิลิปปินส์ มูลค่า 10 เหรียญสหรัฐ จะโดนภาษีไหมครับ

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อเลยครับ ผมเพิ่งส่งเป็น airmail ลงทะเบียนโดยใช้บริการบริษัทไปรษณีย์ไทยไปให้เพื่อนที่มะนิลา ในซองประกอบด้วย หนังสือ จดหมาย และการ์ดที่ระลึก โดยที่ declare ไปว่าหนังสือมีมูลค่า 10 เหรียญ อยากทราบครับว่า จะมีโอกาสโดนภาษีไหมครับ ไม่อยากให้เพื่อนที่นั่นต้องลำบาก นี่เป็นครั้งแรกที่ผมส่งพัสดุไปที่ฟิลิปปินส์และเพิ่งได้ยินมาว่าที่นั่น แค่ 15 เหรียญ รวมค่าส่งและ vat  ก็โดนศุลกากรกักแล้ว ซึ่งถ้ารวมค่าธรรมเนียมพวกนี้ไปด้วยผมคิดว่าน่าจะเกิน 15 เหรียญ แน่ๆ เลยกังวลนิดหน่อยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่