แบกเป้ท่องเวียดนามกลาง-เหนือ เว้-ฮอยอัน-ซาปา by Backpacker is me

กระทู้สนทนา
เพื่อนๆสามารถเข้าไปเยี่ยมชมเพจของผมได้ที่ http://www.facebook.com/Backpacker.Pu อย่าลืมกดไลน์กดแชร์บอกต่อเพื่อนๆด้วยน้าาา
หรือติดตามข้อมูลและคอนเทนต์สั้นๆได้ที่        http://backpackerismeblog.wordpress.com/

ปีใหม่ที่ผ่านมา แอดมีโอกาสแบกเป้ออกทริปอีกครั้ง เป็นเส้นทาง เวียดนามกลาง-เหนือ โดยเดินทางผ่าน สปป.ลาว
💸💸อัตราแลกเปลี่ยน💸💸
1บาท = 293 กีบ (ค่าเงินลาว)
1บาท = 760 ด่อง (ค่าเงินเวียดนาม)

เมืองหลักที่ไปจะเป็น  Hue - Hoi An - Sa Pa🇻🇳🇻🇳

การเดินทาง
Day 1🇻🇳
          นั่งรถบัสข้ามประเทศ ที่สถานีขนส่งมุกดาหาร ไปที่สถานีขนส่งสะหวันนะเขต ประเทศลาว ค่ารถโดยสาร50บาท 
ค่าธรรมเนียมออกนอกประเทศไทยไม่มี มีค่าธรรมเนียมเข้าประเทศลาว50บาท
หากเดินทางในวันหยุดจะต้องเสียเงินค่าล่วงเวลาอีก 10,000กีบ
การเดินทางสู่เวียดนาม
        1) รถบัสระหว่างประเทศมี 1เที่ยว ต่อวัน เวลา 9.00น. ที่สถานีขนส่งสะหวันนะเขต
        2) หากพลาดรถเที่ยวนี้ สามารถนั่งรถบัสภายในประเทศลาวไปที่ชายแดน แล้วทำเรื่องข้ามแดนที่ด่านลาวบาว(Lao Bao) หลังจากเดินเข้าเขตเวียดนามแล้วจะมีรถตู้อยู่ สามารถนั่งรถไปลงที่เมืองดงห่า (Dong Ha) แล้วต่อรถอีกรอบเพื่อไปที่เมืองเว้ (Hue)
         * ถ้าใช้วิธีที่2ในการเดินทาง แนะนำให้แจ้งคนขับรถไปเลยว่าจะไปที่เมืองเว้ ให้ทางคนขับหรือคนเก็บเงินติดต่อรถไว้ให้ และเขาจะส่งเราถึงจุดขึ้นรถเพื่อไปที่เมืองเว้เลย ค่าโดยสาร $6ต่อคน(ถึงเมืองเว้เลย)

รถโดยสารระหว่างประเทศ จากสถานีขนส่งมุกดาหาร ไปสถานีขนส่งสะหวันนะเขต ยื่นPassportเพื่อซื้อตั๋วที่ช่องจำหน่ายตั๋วภายในสถานีขนส่งมุกดาหาร ราคา50บาท    รถจะพาเราไปที่สถานีขนส่งสะหวันนะเขต แต่ระหว่างทางต้องลงจากรถไปทำเรื่องออกนอกประเทศ และเข้าประเทศลาว
การเดินทางออกจากประเทศไทย     

ปัจจุบันไม่ต้องกรอกเอกสาน ตม. ถือPassportเข้าคิวเพื่อเก็บประวัติได้เลย ไม่มีค่าธรรมเนียม
การเดินทางเข้า สปป.ลาว รับเอกสาร ตม.ที่ด่านฝั่งลาว เขียนให้เรียบร้อยแล้วต่อคิวยื่น มีค่าธรรมเนียม50บาท หากเดินทางในวันหยุด ต้องซื้อใบล่วงเวลาคนละ10,000กีบ ก่อนไปเข้าคิวนะครับ

หลังจากผ่านทั้ง2ด่านแล้วให้ขึ้นรถบัสคันเดิม รถจะพาเราดิ่งตรงไปยังสถานีขนส่งสะหวันนะเขต
       ** ที่ด่านนี้สามารถใช้เงินไทยได้

รถออก10โมง ยังพอมีเวลาเก็บภาพ
ขณะที่เพื่อนๆเดินไปสั่งข้าวกันหมดแล้ว 

กลับออกมาจากช่องจำหน่ายตั๋วแบบคอตก เรามาไม่ทันรถบัสข้ามประเทศที่จะไปเวียดนาม
พยายามถามเจ้าหน้าที่ถึงวิธีอื่น เขาเลยแนะนำให้เดินทางไปยังชาวแดน ที่ด่านลาวบาว(Lao Bao) แล้วต่อรถที่นั่นเพื่อเข้าสู่เวียดนาม

วันนี้เราลองเฝอ หน้าตาก็เป็นก๋วยเตี๋ยวบ้านเราที่แหละครับ.  แต่รสชาติจะอ่อนกว่ามาก
ผมได้ชามสุดท้าย ขณะที่เพื่อนๆซดกันไปครึ่งทางแล้ว     9.55น. คือเวลาของเฝอชามสุดท้าย เหมือนป้าจงใจแกล้ง
ผมมีเวลา5นาทีในการกินเฝอร้อนๆ รับรู้ได้เลยว่าปากผมพองนิดๆ ฮ่าาา
ขนมปังร้านป้าน่าอร่อยดี

วันนี้เรานั่งรถบัสภายในประเทศลาว เป็นความLocalที่ใฝ่หาทุกครั้งที่ได้ออกเดินทาง. ได้สัมผัสวิถีชีวิตของชาวลาว ได้เห็นวัฒนธรรมของคนที่นี่
รถมาส่งเราถึงจุดจอด ห่างจากด่านชายแดนประมาณ1.5กิโลเมตร นั่งมอเตอร์ไซด์ราคา 10,000กีบไปที่ด่าน

สำหรับด่าน Lao Bao ปัจจุบัน ตม.ลาว กับ เวียดนาม อยู่จุดเดียวกันแล้วนะครับ.

ตม.ลาว ขาออก      
ค่าธรรมเนียม15,000กีบ วันหยุดซื้อใบล่วงเวลาเพิ่ม10,000กีบ  ยื่น ใบ ตม.พร้อมPassport พร้อมเงินค่าธรรมเนียม

ตม.เวียดนาม ขาเข้า
ค่าธรรมเนียม 20,000ด่อง ไม่มีใบ ตม.  ยื่นPassportพร้อมค่าธรรมเนียม 20,000ด่อง

หลังจากผ่านด่านเข้าประเทศเวียดนามแล้ว เดินไปประมาณ30-40เมตร จะมีเจ้าหน้าที่รอตรวจPassport 
ผ่านจุดนี้ไปจะเจอรถตู้เพื่อเดินทางเข้าสู่เวียดนาม สามารถสอบถามเส้นทางและราคาได้ที่นี่เลย.  บางคนสามารถคุยภาษาไทยได้

*ที่ด่านนี้ต้องใช้เงินกีบ และเงินด่อง ในการจ่ายค่าธรรมเนียมนะครับ
สามารถแลกจำนวนเล็กน้อยได้ จะมีคนมาถามให้แลกเรื่อยๆ 

หลังจากต่อรถจาก Dong Ha มาถึง Hueเป็นที่เรียบร้อย.   จากนี้เราก็มุ่งหน้าไปที่โรงแรม ระยะทาง1-2กิโลเมตร ไม่เป็นปัญหาสำหรับผม
เพราะเพจนี้ถือกำเนิดขึ้นมาจากทริปแบกเป้เดินไปเรื่อยๆ5555

หลังจากเดินเลยโรงแรมและหลง ในที่สุดวัยรุ่นเวียดนามคนนึงก็อาสาพาเรามาส่งถึงที่   ที่พักทั้งหมดผมจองผ่าน Booking.com 
ห้องพักใช้ได้พอประมาณครับ กับราคา$22 ต่อ2คืน. สำหรับพัก4คน

วันนี้ผมค้นพบว่า เบียร์ที่เวียดนามถูกกว่าโค้ก เกิดอาการลังเลอยู่ว่าจะดื่มอะไรดี555

อย่าลืมกดติดตามเรื่องราวต่างๆ เทคนิคถ่ายภาพ ตั๋วเมืองนอกราคาถูกได้ที่เฟซเพจนะครับ  http://www.facebook.com/Backpacker.Pu
รับข้อมูลตั๋วถูกก่อนใครไม่มีกั๊ก กดติดตามได้เลย

จะรีบมาต่อวันที่2 ในไม่ช้านะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่