ถูกแมวข่วน แผลเล็กมาก ต้องไปฉีดยาไหมคะ

กระทู้คำถาม
เมื่อวานเล่นกับแมวจรแถวบ้านค่ะ ไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าโดนเมื่อไหร่ หรือใช่เล็บแมวจริงหรือเปล่า แต่เห็นที่มือมีจุดสีแดงๆเหมือนเลือด เช็ดออกสองทีก็หายไปแล้ว จุดเล็กมากกก เล็กเท่าปลายเข็มประมาณนั้นเลยค่ะ เลยไปล้างมือ ล้างเสร็จหาแผลไม่เจอด้วยซ้ำ ไม่ได้รู้สึกเจ็บอะไรเลยด้วย แต่จิตตกมากค่ะ เมื่อวานนั่งส่องไฟฉายหาแผลทั้งวัน แต่ก็หาไม่เจอ 😂 ส่วนแมวอยู่แถวบ้านมาสามสี่เดือนแล้วค่ะ เท่าที่สังเกตก็ไม่ได้มีอาการดุร้ายหรือผิดปกติอะไร แบบนี้จำเป็นต้องไปฉีดยาไหมคะ ถ้าจำเป็น ฉีดได้ช้าสุดหลังโดนข่วนนานเท่าไหร่คะ เรามีนัดหมอ(หาเรื่องอื่น)ในอีกประมาณ 10 วัน เลยคิดว่าถ้าจะไปรพ.ก็ไปเลยทีเดียว จะทันไหมคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่า
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่