อยากทราบว่าหลังวันที่ 10/10/19 พอมีใครแต่งงานกับคนจีนบ้างหรือเปล่าครับ

กระทู้คำถาม
ประเด็นคือตอนนี้ผมต้องการจดทะเบียนสมรสกับแฟนซึ่งเป็นชาวจีน (ซื่อชวน, 四川) ซึ่งเดิมทีแฟนผมต้องไปขอหนังสือรับรองสถานะโสดที่สถานทูตจีนประจำประเทศไทย, กลางเดือนตุลาคมปีที่แล้วจึงได้ไปสถานทูตจีน แล้วก็ซวยจริงๆ สถานทูตแจ้งว่าตั่งแต่ 10/10/19 ทางสถานทูตได้ปรับกฏระเบียบในการขอรับรองโสดแล้ว ที่เพิ่มเข้ามาคือ แฟนผมต้องมีวีซ่าระยะยาว (6 เดือนขึ้นไป) ซึ่งเป็นไปไม่ได้นอกจากมีเวิร์คเพอร์มิต และมีวีซ่าทำงานแล้วเท่านั้น

ถึงตรงนี้ผมอยากทราบว่าแฟนผมกลับไปจีนเพื่อขอเอกสารรับรองโสดเพื่อนำมาใช้ในการจดทะเบียนสมรสกับผมที่นี่จะได้ไหมครับ มีใครที่หลังวันที่ 10/10/19 แต่งงานกับคนจีนบ้างผมขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าขั้นตอนมีอะไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่