เที่ยวมัลดีฟล่าสุด Dec2019 แบบอึดอักอยากไป ก็ไปโล้ด! ไม่มีเตรียมการ55 ไปแบบลุยๆเที่ยวเอง Backpacker

* ผมมือใหม่ หัดเขียนครั้งแรก มุ่งหวังเป็นประโยชน์ผู้ที่อยากไปมัลดีฟรับชม ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ <<<
✈️🌥การเดินทางไปประเทศมัลดีฟส์
(แบบคร่าวๆ)☁️🌈🌊🐳🐟🏝
🛫 สายการบินที่ให้บริการของประเทศไทย
มี 2 สายการบิน 
ให้บริการบินตรงสู่เกาะมัลดีฟ  ทุกวัน วันละ 1 เที่ยวบิน โดยมีดังนี้
🛫บางกอกแอร์เวย์  มีโค๊ทสายการบินคือ PG ตามด้วยเลขไฟท์บิน
🛫ไทยแอร์เอเชีย 
โค๊ทคือ FD ตามด้วยเลขเช่นกัน
🛫 ใช้เวลาบินประมาณ 4ชม. 30น.
👨‍👦 ตัวผมเดินทางไปกับคุณพ่อ 
พาท่านไปพักผ่อน 
[เพราะคุณแม่ไม่นั่งเครื่องเด็ดขาด❗️]
😅   😅     😅         😅
สอบถามค่าตั๋ว ระหว่าง 2สายการบิน
ผมเลือกใช้บริการ ไทยแอร์เอเชียเนื่องจากตั๋วไปกลับ 
ราว13,000บ/คน  เท่านั้น
 ( ไม่ได้จองล่วงหน้า เอะอะไป )
ส่วนบางกอกแอร์เวย ประมาณ 25,000บ/คน  
( กะเก็บเงินไว้ เที่ยวที่โน่นดีกว่า )
และเป็นที่ใช้บินเป็น เครื่องลำตัวแคบ
ทั้ง 2 สายการบิน
Operate by AirbusA-320 บรรทุกผู้โดยสาร ได้ประมาณ 200 ต้นๆ
🌤🛌 ถึงวันเดินทาง โบก🚕Taxi
ยิงยาวไปดอนเมืองแต่ 6โมงเช้า 
จากสมุทรปราการ -ดอนเมือง 
ถ้ารถไม่ติดใช้เวลาราว 1 เศษๆ
เที่ยวบินที่เราจะไป 
ดอนเมืองDMK-สนามบินมาเล่MLE
เวลาเรียกขึ้นเครื่อง 09.15น
แต่ควรศึกษากฏป้องกันการตกเครื่องตามภาพที่ผมหามาให้ดูครับ
💵💰เรื่องแลกเงิน ที่นั่นรับเงิน2สกุลคือรูฟียะ(เงินท้องถิ่น), และดอลล่าร์
👨‍👦คุณพ่อผมทำงานที่สนามบินสุวรรณภูมิอยู่แล้วเลยแลกเงิน $ 
มาล่วงหน้าก่อนจะบิน2วัน 
🏧 โดยอัตราแลก 30บาทนิดๆ 
/ 1 $
แลกไป 15,000บ ได้มา 500ดอลล่าร์
กะใช้บัตรรูดที่ประเทศเขาเอามากกว่า 
🏝🏠⛰ ที่พัก ทำการจองกับเว็บ
Booking.com  ได้ที่พัก  TheSunriseHuraa เลือกจากดาวคะแนนที่ผู้พักรีวิวให้นะ
พร้อมอาหารเช้า 2คืน และค่าธรรมเนียมเหยียบเกาะ ยืนบนแผ่นดินเขา ที่เรียกว่า GreenTax 
รวมๆตก 180 $ =5000กว่าบาท ราคาOK👌🏾มาก 
เนื่องจาก ผมและคุณพ่อไปกันเอง 
ไม่ไปกับทัวร์  คือเราต้องการอารมณ์แบ๊คแพ็คเกอร์ (แบกเป้เดินลุย) ลุยมันทุกที่เราจะเจาะเข้าไปเที่ยวได้ อารมณ์ไปกับทัวร์ ไกด์อาจไม่มี 🤣
ข้อควรระวัง❗️ ก่อนไปมัลดีฟส์
1. มีแค่หัวข้อใหญ่ๆ คือ
 🛬ที่นี่เป็นประเทศมุสลิม🕋
-แต่งกายสุภาพ ไม่วาบหวามเกินไป !
-ห้ามนำเนื้อหมู ทุกชนิดเข้าประเทศ 
ปล.ผมทำเว็บเช็คอินทางมือถือมา และไม่มีกระเป๋าโหลด มีแต่กระเป๋าลากขนาดเล็ก ไม่เกิน7กิโลกรัม
จึงไม่ต้องไปยืนรอเค้าเตอร์เช็คอินนะครับ ผ่านด่าน ตม.(ตรวจคนเข้าเมือง)
และเดินเข้าไปรอหน้าประตูขึ้นเครื่อง(Gate)ได้เลย ผมได้เกต 6 ครับ
ว่าแล้วเราก็เดินทางกันเลย ... 
ตามผมมา เล่ย
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview