เคยมีก้นขนาด40 นิ้ว แต่อยู่ ๆ ก็ลดลงไปเรื่อย ๆ ทั้งที่ออกกำลังกายมากกว่าแต่ก่อน สาเหตุน่าจะมาจากอะไรได้บ้างคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ
เกริ่นก่อนนะคะ ดิฉันอยู่ที่อเมริกานะคะ  อยู่มา15ปีละค่ะ  เป็นคนมีก้นมาตั้งแต่เป็นสาว  ทั้ง ๆที่ไม่เคยออกกำลังกายเลย  เคยวัดรอบสะโพก(อายุ35) ตอนจะตัดชุดไทย วัดได้40นิ้ว  ในขณะที่เอว25 ค่ะ ฝรั่งก็ชมกันว่าดี ก้นสวย  เราเองก็เลยเริ่มเห็นว่า เออ ก้นแบบนี้น่าจะเป็นที่นิยมที่นี่ ก็เลยเริ่มออกกำลังกายเมื่อสัก5 ปีแล้ว(อายุ 41)ด้วยการweight training และ yoga  เออ ก้นมันก็ยิ่งกลม ยิ่งperk  แต่เมื่อปี2016 เรามีอาการ stroke ข้างซ้ายออ่อนแรง ก็เลยต้องหยุดไปประมาณ6 เดือน  พอฟื้นตัวเราก็กลับมาออกกำลังได้เหมือนเดิม และsquats มากขึ้นด้วย  แต่ตอนนี้เราอายุ46  รู้สึกว่าก้นลดลง ใช่ค่ะตอนนี้ก้นเหลือ37 นิ้ว ทั้ง ๆที่เราก็ออกกำลังสม่ำเสมอนะคะ ไม่รู้ว่าเป้นเพราะอายุมากขึ้นหรือเพราะ squats ไม่ถูกฟอร์มหรือเปล่า เพราะเราทำเอง ไม่มี trainer ค่ะ

เรา  back squats เริ่มต้นที่70 pounds ค่ะ หนักสุดได้100 pounds x 3repsx 5 set ค่ะ
กินไข่ กินprotein เยอะมากค่ะ 
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ถ้าพิมพ์ผิดหรือ วกวน ขออภัยดด้วยนะคะสายตาสั้นค่ะ และเริ่มยาวด้วย
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่