มือถือที่ใช้กับโดรน DJI รุ่นไหนที่นิยมใช้กันมากที่สุด และดีที่สุดครับ? Mobile phone + Drone = Good

กระทู้คำถาม
มือใหม่อยากใช้ Drone dji mavic mini แต่ติดปัญหาคาใจอยู่หลายข้อ
ลองค้นหาข้อมูลแล้วไม่มีเลย สอบถาม FB DJI Thailand ก็ได้คำตอบว่า ต้องเอาเครื่องไปทดสอบดูเองที่ร้าน(ซึ่งยังไม่สะดวกไป)
เลยต้องขอหาข้อมูลก่อน ต้องรบกวนสอบถามชาวพันทิป
อยากทราบว่ามือถือรุ่นไหนนิยมใช้กับโดรนมากที่สุด และ มือถือรุ่นไหนใช้ได้ดีที่สุดครับ?
แจ้งปัญหาการใช้งานและข้อเสนอแนะอื่นด้วยยิ่งดีครับ
เป็นวิทยาทานแกผู้สนใจอื่นด้วย

ปัจจุบันใช้ Huawei p9plus (ram4 + rom64) ใช้งานมาตั้งแต่เปิดตัว ไม่มีปัญหาเลย 
เลือกใช้ android เพราะค่อนข้างยืดหยุ่น ง่ายและสะดวกกว่า 
มีพี่ที่รู้จักแนะนำ iphone เพราะเคยใช้ samsung แล้วมีปัญหา ซึ่งผมไม่แน่ใจในคำตอบนี้
เพราะถ้าต้องซื้อโดรนด้วย เปลี่ยนมือถือใหม่ด้วยคงต้องเหนื่อยหน่อย
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ 

^_^
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่