ถูกเลิกจ้าง อายุ 54. ต้องทำไงกะประกันสังคมมั่ง

กระทู้คำถาม
ตามนั้นครับ แยกทางกะบริษัท ได้รับค่าชดเชย ตามกม บวกเพิ่มนิดหน่อย ไม่ติดใจตรงนี้ครับ

ขอถาม
1. ต้องทำไงกะประกันสังคมมั่ง. ส่งมา 25++ ปี
2. อายุ ยังไม่ 55 เราต้องทำอย่างไร เพื่อให้ได้สิทธิ บำนาญ. แล้วได้เท่าไรครับ. หรือสามารถเลือกเป็นเงินก้อน บำเหน็จ ครั้งเดียวได้มั้ย
3. กองทุนสำรองเลี้ยงชีพของบริษัท ควรถอน หรือรอ 55. ถ้ารอ ต้องทำอย่างไรบ้าง
4. ใครมีคำแนะนำ หรืออะไรที่ จขกท ควรทำ แนะนำได้ครับ. เพิ่งเคยโดนเลิกจ้างครั้งแรก ไม่มีประสบการณ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่