เดินทางไปร่วมงานแต่งเพื่อน แล้วไม่ใส่ซอง น่าเกลียดไหม

กระทู้คำถาม
คืองี้ครับ

เพื่อน(ที่ไม่ค่อยสนิท) แต่งงานที่เชียงใหม่

เค้าก้เชิญมาคือเชิญรวมๆกับเพื่อนในกลุ่ม

มีกงมีการ์ดให้เรียบร้อย

ทีนี้ตอนแรกผมบอกไปว่าไม่สะดวกไปราวมงาน ขอใส่ซองไปนะ

เค้าก้คะยั้นคะยอ อยากให้มา มาสนุกกัน

ทักมา 3 รอบ เพราะดูเหมือนคนจะไปร่วมงานน้อย ก็มันไม่สะดวก

จนผมใจอ่อน อ่ะๆ ไปก็ได้ แต่บอกว่าไปร่วมเฉยๆนะ อาจจะไม่ได้มีของขวัญหรือซองใส่ให้

เพราะค่าเดินทาง ที่พัก ก็เยอะมากแล้ว

เพื่อนก็โอเค ขอให้มาก้ดีใจแล้ว

จนถึงวันงาน ก้บินไปร่วมงาน คือคนก้มาน้อยจริงๆ

คนในกลุ่มมาแค่ 3 คน จาก 12 คน รวมผมด้วยนะ

คือถ้าผมไม่ไปก้ไม่มีใครไป เพราะไม่มีเพื่อนไป

ทีนี้ก้ไปร่วมเฉยๆ ไม่ใส่ ไม่ได้ให้อะไร

พอจบงาน มันโพสสเตตัส fb

ประมาณว่า ตามมารยาทคนมาร่วมงานควรจะมีอะไรมาให้เจ้าภาพบ้าง ไม่ใช่มากินฟรี แต่ไม่เป็นไรก้ถือว่าทำบุญ

ผมก็ อ่าวเห้ย!! ด่าผมป่ะเนี่ย ผมก็แคปไปถามมัน

มันบอก ป่าวไม่ได้ด่า แต่เสียความรู้สึกกับผม

ผมก้งงไปอีก อ่าวเห้ย!! ก้คุยกันแล้วนิ ถ้าอยากได้เงิน 1,000 ใส่ไปให้ได้ ไม่มีปัญหา

แต่นี่บอกให้ไป ค่าตั๋วไปกลับสองพันกว่า ไหนจะที่พัก ค่ากินอยู่ ทั้งทริปหมดไปสี่พันกว่า

มันก่บอกเข้าใจ แต่เสียความรู้สึก

อะไรของมันว่ะ?

ผมเลยช่างแมร่ง แล้วแคปไลน์ที่ผมบอกมันว่าไม่ใส่ซองลงกลุ่ม

แล้วแคปสเตตัสที่มันโพสลงกลุ่ม

แล้วถามในกลุ่มว่า เพื่อนๆคิดว่าไง มันด่าเรารึเปล่า ก็คุยกันแล้ว

จนเรื่องราวใหญ่โต เพราะผมไม่ยอม รู้สึกเหมือนโดนด่าฟรี ทั้งๆที่ตกลงกันแล้ว

มันก้มาแถๆ แต่ผมเสียความรู้สึกกับมันไปมาก ถึงสุดท้ายมันจะขอโทษผมก็ตาม

เรื่องแบบนี้ควรเลิกคบเลยดีไหมครับ

หรือทนๆอยู่ไป ใส่หน้ากาก เซ็ง
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่