[CR] DIY สบู่สครับผิวสวยด้วยน้ำเกลือผสมกากกาแฟ

สวัสดีค่ะ เพื่อนชาวพันทิป นี้เป็นรีวิวแรกของปิ๊กเลย ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

ก่อนอื่นอยากจะเล่าไลฟ์สไตล์ให้เพื่อนฟังก่อนค่ะ ปิ๊กเป็นคนชอบทำอาหาร ก็จะชิมโน้น ชิมนี้ ทำให้น้ำหนักขึ้นได้ง่ายมาก แถมตอนนี้แฟนก้อยังไม่มี 555
(เรื่องมันเศร้านะคะ เพื่อนๆก้อพาลูกไปโรงเรียนกันเแล้ว) คิดอย่างเดียวค่ะว่าเราต้องสวย ทำให้ตัวเองดูดีตลอดเวลา เลยหมั่นออกกำลังกาย โดยเฉพาะเวลามีงานวิ่งมาราธอน ไม่เคยพลาด ชวนเพื่อนก๊วนเดียวกันไปวิ่งบ่อยๆ 

นอกจากเรื่องออกกำลังกายแล้ว เรื่องผิวพรรณก็จริงจังมากค่ะ นั่งดูบิวตี้บล็อกเกอร์เค้ารีวิวกัน สรรหาสูตรโน้นนี่นั่น แล้วมาประยุกต์ใช้กับตัวเอง รับรองมันดีจริงๆ ใช้แล้วเห็นผล เลยอยากจะมาแชร์ให้เพื่อนกัน #เราต้องสวยไปด้วยกันค่ะ

วันนี้ปิ๊กขอเสนอสูตรสครับผิวง่ายๆ ที่ใครๆก้อทำได้มาฝากกัน มาดูส่วนผสมกันค่ะ 

1.กากกาแฟ ประมาณ 300 กรัม (ใครชอบเข้าร้านกาแฟบ่อยๆ ก้อหยิบมาค่ะ เห็นบางร้านให้ลูกค้าหยิบฟรีให้ลูกค้าอยู่แล้วค่ะ)
2.น้ำผึ้ง   5 ช้อนชา 
3.สบู่เหลว 1 ถ้วย  (ลองหากลิ่นที่เราชอบนะคะ)
4.น้ำเกลือ  เอามาผสมส่วนผสมต่างๆ ให้เข้ากัน 
เตรียมเท่านี้เลยค่ะ 
ขั้นตอนแรกเทกากกาแฟ น้ำผึ้ง ผสมกันก่อน 
จากนั้นก้อเทสบู่เหลวและ น้ำเกลือผสมลงไป สัดส่วนเพื่อนๆลองดูนะ ทำให้มันเหลวๆหน่อย  
เวลาใช้จะได้ไม่แห้งเกินไป เพราะถ้าผสมน้ำเกลือน้อยไปเวลาใช้มันจะไม่ลื่นผิว แค่นี้ก้อเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ 

คราวนี้เพื่อนหากระปุกมาเก็บไว้ใช้ได้เป็นเดือนเลยนะคะ
ส่วนตัวปิ๊กชอบขัดผิวอยู่แล้ว เพราะชอบออกไปวิ่ง เหงื่อเราหลังออกกำลังกาย หลังเป็นสิวบ่อยๆต้องดูแลเป็นพิเศษ ไม่ให้มีกลิ่นตัวด้วย 
เวลาสครับผิวรู้สึกผิวเกลี้ยงดี สะอาดดี  
เปรียบเทียบผิวที่สครับและอีกข้างยังไม่สครับ เห็นมั้ยผิวใสขึ้นเลยคะ 
เป็นผู้หญิงต้องดูแลตัวเองนะคะ 
เคล็ดลับ : 
ทำไมต้องใช้น้ำเกลือเป็นส่วนผสมกากกาแฟ เพราะว่ามันสะอาด เค้าบอกช่วยรักษาสิวได้ ล้างทำความสะอาดแผล คือน้ำเกลือมันมีประโยชน์มากมายจริงๆ   
ปิ๊กใช้น้ำเกลือขวดนี้แทนโทนเนอร์ไปเลย เพราะเวลาวิ่ง เหงื่อมันเยอะมาก เช็ดทำความสะอาดฆ่าเชื้อ ลดสาเหตุการเกิดสิวด้วยนะคะ 

วันนี้มาแชร์สูตรสครับผิว เผื่อใครจะไปทำใช้เองบ้างลองดูกันนะคะ ^^ 

ไว้หาเรื่องมาแชร์ใหม่นะ ขอบคุณที่แวะมาอ่านกันค่ะ  ^^ 
เพี้ยนขอบคุณ

ชื่อสินค้า:   สครับกากกาแฟ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่