โดนข้อหา ครอบครองสือลามกและส่งต่อ ทำไงดีครับ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้น้องชายโดนข้อหา2 ส่งต่อด้วย ย้ำ ไม่เคยมีคดีมาก่อน นี่เป็นครั้งแรกครับ
แต่เคยทำประโยชยน์แก่สังคม มีรูป (ช่วยน้ำท่วมร่วมกับ ThaiPbs บริจาคของ), ปลูกป่า
ตอนนี่เรียนอยุ่ มหาลัยราชภัฏ ปี4 อายุ22 
แม่ผมทำงานคนเดียว พ่อสุขภาพไม่แข็งแรง 60กว่าแล้ว นอนอยุ่บ้าน ต้องเลี้ยงลูกอีก5คน รวมผม
เป็นเด็กดีแต่ว่าทำไปเพราะประมาทและเกิดจากความรัก (เขียนลงในบันทึกประจำวันด้วย)
ฝ่ายตรงข้ามยอมความแล้วชดใช้แล้ว ฝั่งพ่อผู้เสียหายไม่อยากให้ติดคุก เขาเขียนมาแบบนี้ แค่รอลงอาญาก็พอ

แบบนี้มีสิทธิ์รอลงอาญาไหมครับ
มากน้อยแค่ไหน น้องยังวัยรุ่นอยุ่ ทำไปเพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เรื่องแบบนี้ มันคุมพฤติกรรมได้ รอลงได้ ศาลจะคิดแบบนี้ไหมครับ

+++++++++++++++++++++++++++ 
2. "ครอบครอง-ส่งต่อ" สื่อลามกอนาจารเด็กเป็นความผิด มีบทลงโทษ

กำหนดให้การครอบครองสื่อลามกอนาจารเด็กเพื่อแสวงหาประโยชน์ทางเพศของตนเองและผู้อื่น มีโทษจำคุกสูงสุด 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 100,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

และกำหนดให้การส่งต่อแก่ผู้อื่น มีโทษจำคุกสูงสุด 7 ปี หรือ ปรับไม่เกิน 140,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ตามมาตรา 287/1

3. เพื่อการค้า-แจกจ่าย-เผยแพร่ สื่อลามกอนาจารเด็ก เพิ่มโทษหนัก จำคุกสูงสุด 10 ปี
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่