รถE200 cgi blue efficiency 2012

กระทู้คำถาม
พอดีเพิ่งได้รถคันนี้มาขับครับเลยลองสังเกตหลายรอบแล้ว ที่บ้านมีe200 รุ่น facelift editione เหมือนกัน ลองสังเกตของe200 cgiนะครับรู้สึกว่าเวลาจากจุดหยุดนิ่งรถจะค่อนข้างช้าถึงอืดแต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ตอนแรกออกแล้วรู้สึกรถหน่วงจนถึงประมาณ2200-2500รอบ รอบเพิ่มขึ้นแต่รู้สึกเหมือนรถไม่ทีอาการดึงเท่าไหร่เลยผิดกับอีกคัน จนต้องกดเพิ่งไปตนถึง3500-4000รอบต่อนาทีก็รู้สึกดึงขึ้นมาบาวทีกดคันเร่งเท่าเดิมช่วงจังหวะก่อนเปลี่ยนเกียร์รถจะเพิ่มรอบเองไปประมาณ100-200รอบเช่นจาก2000ไปเป็น2100-2200รอบต่อนาที อาการแบบนี้เป็นปกติหรือเปล่าครับแต่อีกคนนึง คือกดประมาณ2000-2300รอบต่อนาทีก็รู้สึกดึงดีมากช่วงเร่งแซงก็เร่งได้ดีมากๆแต่คันที่เป็นปี2012ที่ไม่ ดึงเท่าที่ควรเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้อืดนะครับแต่ข้อดีแต่สังเกตคือรถเงียบมากแทบไม่ได้ยินเสียงของเครื่องยนต์และลมเลยแต่ที่สงสัยคือแรงเมาก็เท่ากันคือ184แรงม้า แต่ขนาดความจุของเครื่องยนต์ไม่เท่ากันครับสงสัยว่าอาการที่เล่าไปเป็นอาการที่ปกติไม่ต้องเป็นห่วงใช่มั้ยครับ มีคนใช้รุ่นนี้แล้วเป็นแบบนี้บ้างครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่