เราสามารถเอาระเบิดไฮไดรเจนไปทิ้งที่ดาวพฤหัส เพื่อให้มันจุดฟิวชั่นติดได้ไหมครับ

เราสามารถเอาระเบิดไฮโดรเจนไปทิ้งที่ดาวพฤหัส เพื่อให้จุดฟิวชั่นติดได้ไหมครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่ได้ครับ  คุณจุนสี

เพราะการเกิดปฏิกิริยา Fusion ของดาว  จะเกิดที่แกนกลางภายใต้ความกดดันสูงถึงจุดที่เกิดได้เท่านั้น
คือดาวดวงนั้นจะต้องมี "มวล" มากพอที่จะแกนกลางจะบีบอัดกันจนมีความกดดันเกิน 200,000 ล้าน ATM
ทำให้แกนกลางนั้นมีอุณหภูมิสูงเกิน 3 ล้าน Kelvin ++  จึงจะเกิด fusion เป็นดาวประเภท Brown dwarf ได้ครับ  
ดังนั้น  การใช้ระเบิด Hydrogen ไปทิ้งที่ผิวดาวพฤหัสจะไม่เกิด fusion ได้เลย
แสดงความคิดเห็น
Preview
Pantip.com ใช้คุกกี้เพื่อพัฒนาประสบการณ์การใช้งานของคุณ อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่