ท้อง 3 เดือน สามีหาว่าอ้างลูก เพราะเราอยากกินนู่นกินนี่จนหงุดหงิด มีคุณแม่คนไหนเป็นแบบนี้มั้ยคะ สามีทำอย่างไรบ้าง

เราเป็นคุณแม่มือใหม่ค่ะ ท้องแรก 3 เดือน ไม่มีอาการแพ้ท้องใดๆ มีแต่จะอยากกินนู่นนี่นั่น ตามเมนูที่รู้สึกว่าปากอยากกินมากๆ บางทีถึงกับน้ำลายแตก ถ้าไม่ได้กินคือจะหงุดหงิดและอึดอัดในใจมาก แต่เราเองจะพยายามไม่เหวี่ยงนะคะ แค่บ่นๆๆว่าอยากกิน พอได้กินก็อารมณ์ดีม๊าก หายอยากไปเลย

เรารู้สึกสะกิดใจกับคำพูดของสามีว่า "เธอน่ะอ้างลูก ที่จริงเธอยากจะกินสะเองมากกว่าลูกอะไม่ได้อยากกิน" เรารู้สึกโกรธกับคำนี้หน่อยๆ เพราะก่อนหน้าที่จะตั้งท้อง เราก็มีอาการอยากของกินปกติตามประสาผู้หญิงนะ แต่มันจะไม่หงุดหงิดอึดอัดใจขนาดนี้ ทำไมเค้าไม่เข้าใจเรา ต้องมาว่าเราแบบนี้ด้วย หามาให้กินก็ไม่ มีแต่บ่นว่าอยากกินอะไรนักหนา

เราเลยสงสัยว่า เอ้ะ มันเป็นเพราะเราอยากไปเอง หรือมันเป็นเพราะมีเจ้าตัวเล็กกันแน่ มีคุณแม่คนไหนเป็นบ้าง แล้วคุณพ่อล่ะ คิดว่ายังไงกันกับอาการแบบนี้คะ คือถ้ามันเป็นที่ตัวเราเอง เราจะได้ห้ามปรามตัวเองไม่ให้วุ่นวายค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่