ค่าน้ำมันปาล์มที่ขึ้นนี่ส่วนต่างเขาจะเอาไปช่วย พี่น้องชาวสวนด้วยไหม หรือว่าส่วนต่างที่ได้นี่ใครได้ไป?

กระทู้คำถาม
สมมุติว่าราคาน้ำมันก่อนขึ้นมัน 24 บาท แล้วขึ้นเป็น 34 บาท ขึ้นไป 10 บาท
อันนี้ความเข้าใจผมนะครับ ว่าปกติซื้อสินค้าก็ต้องเสียภาษี 7% มันรวมอยู่ในราคาอยู่แล้ว  ราคาเดิม 24 บาทก็จะเป็น ราคาจริง 22.32 บาท แล้วก็ภาษี 1.68 บาท เราก็จะใช้ภาษีนี้ไปทำให้ผลประโยชน์ของชาติเรา แก่พี่น้องประชาชน
ตอนนี้น้ำมันปาล์มขึ้นเป็น 34 บาท ก็จะเป็นราคาสินค้า 31.62 แล้วก็ภาษี 2.38 บาท ส่วนนี้เราก็นำไปทำผลประโยชน์ให้ประเทศเราและพี่น้องประชาชน
แล้วส่วนต่างนอกนั้นทางห้างร้านเขาเก็บไว้หรือว่าแบ่งให้ด้วยครับ?
หรือว่าเขาเอาส่วนต่างไปจ่ายให้โรงงานรับซื้อปาล์มให้ไปซื้อปาล์มในราคาที่สูงขึ้นอีกใช่หรือเปล่า?
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่