เครียดค่ะ เป็นเด็ก63 อยากยื่นทุนม.เอกชน และทุนประเทศจีนด้วย แต่ถ้ายื่นม.เอกชนแล้วก็จะรับสิทธิ์tcas5รอบไม่ได้

กลัวว่าถ้าได้มหาลัยรัฐดีๆ แต่เรามีทุนมอเอกชนในมืออยู่แล้ว เราก็จะสละสิทธิ์ไม่ได้ แต่ถือว่าเป็นการเซฟตัวเองด้วย แต่ก็อยากจะยื่นทุนไปเรียนต่อประเทศจีนเหมือนกัน ทั้งคู่ต้องรักษาเกรด แต่ก็กลัวtcas5รอบ ประกาศมาคะแนน30kจะได้ไม่เยอะ กลัวถึงตอนนั้นทั้งทุนจีนก็ไม่ได้ ทั้งม.รัฐดีๆก็ไม่ได้ เครียดค่ะ ถ้าจะไปจีนก็ต้องปล่อยทุนมอเอกชนทิ้ง แต่ถ้าเอาทุนเอกชนก็ต้องปล่อยทุนจีนทิ้งไป ทั้งคู่ล้วนทิ้งtcas5รอบทั้งนั้น หรือว่าควรจะไปเรียนจีนช่วงที่กำลังเรียนมอเอกชนแล้วดรอปเรียนซักปีสองปีไหมคะ

ตอนแรกแม่อยากให้ได้ทุนมอเอกชนเหม้อนกันแต่กลัวเราจะรักษาเกรดไม่ได้(ทุน100%) แต่เราก็อยากเข้ามอเอกชนมากเหมือนกัน 

(ตอนนี้เกรดเฉลี่ยรวม3.58ค่ะ)
แสดงความคิดเห็น
Preview