จะไป Faroe Islands แต่มี Schengen ของฝรั่งเศสอยู่ ทำอย่างไรดีครับ?

กระทู้คำถาม
คือ ผมเพิ่งยื่นขอวีซ่าเชงเก้นไปกับทางสถานทูตฝรั่งเศส และเพิ่งได้วีซ่ามามี Validity 1 ปี
แต่ผมตัดสินใจเปลี่ยนแผนการท่องเที่ยว โดยไป Faroe Islands ด้วยครับ
หลังจากนั่งอ่านหาข้อมูลไปเรื่อยๆ ถึงรู้ว่า Schengen Visa เข้า หมู่เกาะแฟโรไม่ได้
ต้องขอจากสถานทูตเดนมาร์กเท่านั้น ซึ่งจะมีการระบุไปในวีซ่าเลยว่า สำหรับเข้า หมู่เกาะแฟโร

ซึ่งนั่นหมายความว่าผมต้องยื่นวีซ่ากับทางสถานทูตเดนมาร์กใหม่อีกครั้ง

อยากทราบว่า ในกรณีนี้ วีซ่าเชงเก้นที่ออกจากสถานทูตฝรั่งเศสจะถูกแคนเซิลไหมครับ?
ผมไม่เข้าใจโพรเซสตรงนี้เลย วันนี้โทรไป VFS มาก็ไม่ค่อยเคลียเลยครับ

ท่านใดมีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่