มาบอกสูตรคุ้กกี้คอนเฟลกง่ายๆ สุดกรอบอร่อยค่ะ

กระทู้สนทนา
วันนี้มาบอกสูตรคุ้กกี้คอนเฟลกง่ายๆ สุดกรอบค่ะ ได้ลองคุ้กกี้คอนเฟลกมา 2 สูตร เเต่สูตรที่เลือกมาทำคลิปวีดีโอ เป็นสูตรที่เราชอบมากสุดๆ เเถมทำไม่ยาก ด้วย กินเเล้วเพลินสุดๆไปเลยค่ะ ความอร่อยของคอนเฟลกกับความกรอบของคุ้กกี้ ทานเเล้วฟินสุดๆค่ะ

ส่วนประกอบค่ะ ทำคุกกี้ได้ประมาณ 39-40 ชิ้นค่ะ

125 กรัม เนยจืด (อุณหภูมิห้อง)
60 กรัม นํ้าตาลไอซิ่ง
120 กรัม เเป้งอเนกประสงค์
15 กรัม เเป้งข้าวโพด
15 กรัม เเป้งข้าวเจ้า
เกลือนิดหน่อย
50 กรัม ลูกเกต
*คอนเฟลกสำหรับหุ้มคุ้กกี้

วิธีทำ
1 นำเนยกับนํ้าตาลไอซิ่งที่ร่อนเเล้ว มาใส่ในอ่างผสม ผสมให้เข้ากันค่ะ

2 นำเเป้งอเนกประสงค์ เเป้งข้าวโพด เกลือ เเละเเป้งข้าวเจ้า มาร่อน เเล้วนำมาผสมในส่วนของเนยค่ะ คนให้เข้ากันดี

3 ใส่ลูกเกตลงไปผสมกับส่วนของเนยเเละเเป้ง คนให้เข้ากัน

4 นำตัวเเป้งคุ้กกี้ ปั้นให้เป็นก้อนกลมขนาด 1 ช้อนโต๊ะต่อ 1 คุ้กกี้ (จะปั้นได้ประมาณ 39-40 ก้อน) เเล้วมาคลุกกับคอนเฟลก พยายามให้คอนเฟลกติดคุ้กกี้ให้มากที่สุด เเล้วใส่ในถาดอบที่มีกระดาษอบรอง
5 อบที่เตาอบอุณหภูมิ 150 องศา ประมาณ 18-20 นาที หรือจนคุ้กกี้สุก
*ปล. ทำเสร็จเเล้วพยายามเเจกให้คนอื่นทานนะคะ  อย่าเก็บไว้ทานคนเดียวค่ะ เพราะจะทำให้อ้วนได้ ทำคุ้กกี้มาได้ 2 วัน  วันนี้เหลือเเค่ 5 ชิ้นเองค่ะ ทานคนเดียวล้วนๆ T^T 

ฝากกดติดตามช่องด้วยนะคะ จะพยายามนำสูตรขนมอร่อยๆ มานำเสนอตลอดค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่