ไม่ต้องการใช้ icloud drive

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อเครื่อง Mac มาใช้ ไฟล์งานก็เก็บบน Desktop ซึ่งมันอยู่ ใน iCloud มีนมีพื้นที่ฟรึมาให้ 5GB

พอใช่ๆ ไป มันก็เต็ม แล้วมันก็จะขึ้น เป็น Message ว่า "Out of space" ซึ่งก็รู้สึกขัดหูขัดตาเล็กน้อย

ที่มากกว่านั่นคือ ระบบมันจะขึ้น Dialog ให้เรา Manage มาเรื่อย คือมันจะให้เราซื้อ อันนี้รำคาญมาก

แล้สเรื่องที่ Peak มากๆ ที่เกิกจากความไม่เข้าใจคือ ผมคิดว่า ไฟล์ในเครื่องเรา ก็เป็นของเราถ้าเราไม่ลบ ใครก็ไม่มีสิทธิ์มาลบ

ผมคัดสินใจ เอา iCloud Drive ออก ใน System reference มันก็ถามต้องการการลบไฟล์ ใน iCloud drive มั้ย ผมก็ลบ เพราะคิดว่า มันอยู่ใน icloud สรุปืคือ มันลบ ไฟล์ บน Desktop ผมเกลื้ยง 😓

ผมลองไป Setup ให้ใช้ icloud drive เหมือนเดิม แต่ไฟล์ มันก็มาไม่ครบ เพราะไฟล์ รวมแล้ว 200 กว่ากิ๊ก มันมาแค่บาวส่วน

ตรงนี้ คือ อยากจะไปหาทิม คุก มากๆ

เล่ามาตั้งนาน ที่อยากสอบถามคือ

1.ผมสามารถ  ตัดการเชื่อมต่อ จาก icloud drive ได้มั่ยครับ โดยให้ Desktop ไม่อยู่ใน iCloud drive

2.ไฟล์ ที่ถูกลบไป สามารถเอาไฟล์ 200GB ผม คืนมาเหมือนเดิมได้มั่ย

3.ทำใม Apple ถึงลบข้อมูลของผู้ใช้งานจากเครื่องของผู้ใช้งาน ทั้งๆ ที่ ระบบ Back Up ไว้แค่ 5GB แต่ดันไปลบไฟล์ในเครื่อง 200GB

หรือผมเข้าใจ เครื่อง Mac ยังไม่ดีพอ

ขอบคุณ สำหรับทุกคำตอบ ครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่