จากสงครามการค้าพี่กันกับจีน ตกลงหัวเว่ยมีการเก็บสปายข้อมูลผู้ใช้โทรศัพท์จริงหรือเปล่า อย่างไร

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 15
ตอบจขกท.

ผมยังไม่เห็นหลักฐานแบบจะๆจากผู้กล่าวหาเลย มีแต่คำกล่าวอ้างลอยๆ

ส่วนเรื่องการเก็บข้อมูลส่วนบุคคลนั้นเมื่อเรายอมรับกฏการใช้งาน (ที่กดตกลงนั่นแหละ) มันคือการอนุญาตให้โพรวายเดอร์ ผู้ให้บริการทั้งหลายเก็บข้อมูลการใช้งานอยู่แล้วครับ

ส่วนบางประเทศอาจมีกฏหมายควบคุมบังคับให้มีการจัดเก็บเลยก็ได้
ไทยเราเองก้อมีกฏหมายนี้ครับ ผู้ให้ลริการต้องเก็บข้อมูลการใช้งานเพื่อให้รัฐฯเรียกดูได้เมื่อรัฐฯต้องการ
แสดงความคิดเห็น
Preview