[CR] ปิล็อก ลองไปแล้วจะรัก 2562 รีวิวหลบร้อน ไปนอนสูดอากาศเย็นๆกันที่ บ้านอีต่อง ทองผาภูมิ

กระทู้รีวิว
เพี้ยนสวัสดีเพี้ยนสวัสดีสวัสดีทุกท่านครับ รีวิวนี้เป็นอีกTripหนึ่งของ ฅ.รักเที่ยว ที่จะพาพวกเราไปหลบอากาศร้อนๆในช่วงเดือนเมษายนของทุกปี  ต้องหาสถานที่ดีดี ที่มันไม่ร้อน....ถามในใจยังจะมีอีกหรือ หน้าร้อนแบบนี้ของประเทศไทย? นึกอยู่นานมันก็มีสถานที่นึงเข้ามาในหัว นั้นคือ "ปิล็อก" อมยิ้ม01หรือบ้านอีต่อง อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี ใกล้ๆนี้เอง (เหมือนจะใกล้ถ้าบอกว่าไปเที่ยวกาญ แต่พอดูระยะทางกันจริงๆไป ปิล็อก ขึ้นเขาสุดชายแดนไทย-พม่า 400กว่าโล เดินทางก็กว่า 6 ชม.)
แต่ไม่เป็นไร ถ้าใจมันรัก ไกลก็ยอม

Tripนี้ ฅ.รักเที่ยว วางแผนั้ไว้คือ คืนแรกจะไปนอนกางเต้นท์ที่อุทยานแห่งชาติทองผาภูมิ เพื่อเอาบรรยากาศดิบๆกันซักเล็กน้อย หลังจากนั้นก็จะขึ้นไปนอนที่บ้านอีต่อง ปิล็อก เป็นโฮมสเตย์อีกคืน.....

Let's go เช้าตรู่ของวันเดินทาง เราออกเดินทางกันตั้งแต่ตี5 .....ออกเช้าหน่อย เพราะต้องการไปกางเต้นท์และทำอาหารมื้อเที่ยงให้ทัน
แวะซื้อของสด กับผักที่ตลาดทองผาภูมิ มาถึงข้างบนอุทยานก็ประมาณ 12.00 พอดิบพอดี เสียค่าเข้าอุทยาน 2 คน รถ1คันพักแรม 170บาท เป็นการพักผ่อนคืนแรกแบบธรรมชาติmountainviewที่ราคาถูกจริงๆ 

เมื่อมาถึง ต่างคนก็มีหน้าที่ที่ต้องทำ ฅ.รักเที่ยวก็ต้องกางเต้นท์จัดสถานที่นอน ส่วนคุณแฟนก็มีหน้าที่เป็นแม่ครัว ทำอาหารมื้อเที่ยงกันไป
เพี้ยนจริงจังเพี้ยนจริงจัง

อมยิ้ม05อมยิ้ม01

ลองดูวิวของที่นี่นะครับ ใครสนใจมากางเต้นท์ได้ สบาย ห้องน้ำสะอาด ที่กางก็มีให้เลือกเยอะ

ใกล้ๆอุทยาน (3กิโล) ก็จะมีน้ำตกให้เราลงเล่น นอนแช่น้ำเย็นๆกันเลย บอกเลยครับว่าน้ำเย็นจริง หน้าร้อนแบบนี้มันฟินมากกกๆ ฅ.รักเที่ยวขอลงแช่สัก15นาทีก็เริ่มรู้สึกหนาว

คนก็ไม่เยอะมากนัก เพราะลงเล่นกัน 15-20นาทีก็ไปกันแล้ว แช่กันไม่ค่อยนาน

กลับมานอนเต้นท์หลับสบาย...... ตื่นมากินมาม่า เก็บเต้นท์ แล้วออกเดินทางไป"ปิล็อก" ใกล้มากๆขับขึ้นไปอีกจากอุทยานประมาณ 10 กิโล ก็ถึงแล้วครับ
เป็นหมู่บ้านเล็กๆชื่อว่า บ้านอีต่อง อยู่ท่ามกลางเขาล้อมรอบ ด้านหลังเป็นอ่างน้ำ ด้านหน้าเป็นตลาด มีร้านอาหาร และขายของต่างๆ

ผมมาถึงที่นี่ประมาณบ่าย2 แต่อากาศเย็นสบายครับ ลมเย็น แดดไม่ร้อน ดูอุณหภูมิตอนบ่าย 2 ก็ประมาณ 28 องศา.....ไม่น่าเชื่อเลยครับเดือนเมษายนตอนกลางวันจะเป็นไปได้เพี้ยนเย้

ลองไปเดินเล่นรอบๆกัน เม่าหนาว

มีร้านกาแฟด้วยแหะ อมยิ้ม36อมยิ้ม36
ชื่อร้านได้ใจดี..... "-มะ" .....ก็ต้อง-สิ
รสชาติพอได้ครับ แค่ยังไม่เข้มข้นเท่าไหร่ พอดี ฅ.รักเที่ยว ชอบกาแฟเข้มๆครับ...

บรรยากาศภายในร้าน

ได้กินกาแฟแล้ว มีแรง เดินเล่นกันต่อ......เพี้ยนแข็งแรงเพี้ยนแข็งแรง
ร้านอาหาร เจ๊ณี เห็นคนนั่งเยอะสุดนะ ก็เลยลองชิมดู

รสชาติก็โอเค......อิ่มแล้วคราวนี้  เราเดินเล่นกันไปเรื่อยๆ ก็พบจุดที่เรียกว่า signatureของหมู่บ้านอีต่องอมยิ้ม31
เขียนชื่อลงในแผ่นไม้ แล้วผูกห้อยกันเต็มไปหมด สวยดีครับ

ฅ.รักเที่ยวก็ขอผูกไว้กับเค้าด้วยซักอันนะพาพันชอบ

เจ้าตัวนี้คงเป็นเจ้าถิ่นคุมอยู่แถวๆนี้แน่เลยอมยิ้ม20อมยิ้ม20
จ่ายค่าผ่านประตูก่อน55555+

วิวตรงนี้ดีมาก มีบ่อน้ำ มีบ้านโฮมสเตย์หลายหลัง แบบบรรยากาศท้องถิ่น ฅ.รักเที่ยวคิดว่าตอนนี้ยังไม่เป็นธุรกิจมากนักก็ยังคงสภาพพื้นบ้านแบบนี้ได้ แต่อนาคต เมื่อนักท่องเที่ยวมากขึ้น ความเจริญก็จะตามมาด้วย....... เมื่อนั้นเอกลักษณ์ของท้องถิ่นก็จะเปลื่ยนไป...

และที่นี้ก็คือที่พักของ ฅ.รักเที่ยวในคืนนี้ "ปิล็อก การ์เด้นท์ ฮิลล์"  ราคา1200 บาท  ห้องพักที่หมู่บ้านอีต่องจะไม่มีแอร์นะครับ เพราะอากาศเย็นตลอดทั้งปี 

มีโต๊ะม้าหินอ่อนให้นั่งอยู่ที่หน้าห้องพักของแต่คน สบายแล้วคืนนี้ นั่งจิบเบียร์ชมบรรยากาศบ่อน้ำหน้าบ้านกันไปเลย

ซอยข้างโฮมสเตย์เพื่อเดินทะลุไปด้านหน้าที่เป็นร้านอาหารเพี้ยนรมเสียยิ้มยิ้มยิ้ม

เย็นๆก็ขับรถออกไปเที่ยวเนินช้างศึก และชายแดนไทยพม่า.... ขับรถไม่ไกลครับ 5กิโลก็ถึงแล้ว

เห็นวัดอยู่บนเนินสูงๆแต่ไกล ก็เลยขับขึ้นไปดู เป็นวัดที่สร้างแนวสถาปัตยกรรมแบบพม่า ยังสร้างไม่เสร็จ คิดว่าไม่เกิน 1ปีเสร็จแล้วคงสวย
อมยิ้ม04อมยิ้ม04

วิวด้านบนนี้ก็สวยดีครับ

เย็นๆก็ขับรถกลับมาที่หมู่บ้าน เพราะที่นี้เค้ามีถนนคนเดินด้วยนะ อมยิ้ม38เพี้ยนส่อง

ค่ำๆ นักท่องเที่ยวที่พักในหมู่บ้าน ก็จะออกมาเดินเล่น และหาของกินกันคึกคัก..... อากาศเย็นสบายจริงๆ

ยำร้านนี้น่าอร่อย  เพี้ยนกินมาม่าเพี้ยนกินมาม่า

อิ่มแล้วเราก็ไปนั่งจิบเบียร์หน้าห้องพัก........ อากาศเริ่มเย็นลงเรื่อยๆ ตอนนี้เวลาประมาณ 3ทุ่ม
หมอกเริ่มลงให้เราเห็นกันชัดตามากขึ้น

ดูอุณหภูมิ โอ้ว.....ไม่น่าเชื่อ 20 องศาครับพี่น้อง ถึงว่าทำไมหนาว เพี้ยนสะอื้นอมยิ้ม02อมยิ้ม02
คิดไม่ผิดจริงๆที่หลบร้อนมาเที่ยวที่นี้ "ปิล็อก" ไม่ทำให้พี่ผิดหวัง

หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์

6โมงเช้า ฅ.รักเที่ยว ก็ตื่นขึ้นมาเพื่อรอใส่บาตร ทำบุญกันแต่เช้า ดูเป็นคนดีจริงๆๆ55555

ประมาณ 7 โมง พระ2รูป+เณรน้อย ก็เดินมาถึง โดยมีเจ้าหมาวัดเดินนำหน้ามาแต่ไกล ......

รับพร......สาธุ  อมยิ้ม36อมยิ้ม36

หมาน้อย หมาใหญ่ที่บ้านอีต่อง......เหมือนเป็นดาราให้คนถ่ายรูป เพราะความน่ารักของพวกมัน
ตัวแรกชื่อ "กะปิ" เหมือนหมูดำ มากกว่าหมา 55555

สวยสุด ดูมีชาติตะกูลสุดก็เจ้าตัวนี้ละอมยิ้ม01อมยิ้ม01

คู่หู คู่ฮา เดินไปเล่นกับคนทั่วไปหมด มันไม่ได้กัดกันนะ แค่เล่นกันตามประสา หมาๆ
ปิดท้ายด้วยรูปดอกไม้สวยๆบนบ้านอีต่องแล้วกัน...ฅ.รักเที่ยวฝาก ปิล็อก ไว้เป็นทางเลือกสำหรับเที่ยวหน้าร้อนอีกที่นึงนะ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมการรีวิวของ ฅ.รักเที่ยว ปิล็อก ลองมาแล้วจะรัก

ชื่อสินค้า:   ปิล็อก หมู่บ้านอีต่อง น้ำตกจ๊อกกระดิ่น อุทยานแห่งชาติทองผาภูมิ เนินช้างศึก ทองผาภูมิ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่