ประสบการณ์ เล่นกีต้าไฟฟ้า เล่นยากมั้ย

กระทู้คำถาม
ถามว่า กีต้าเล่นยากมั้ย
คำตอบคือ มันยาก อยู่ครับต่อให้เก่งแค่ไหน ก็ยังไม่สามารถยอมรับว่าตัวเองเก่ง แต่ต้องใช้เวลาหัด หมาย ชั่วโมง หมายปี 
วันแรกที่ผม หัดกีต้าครังแรก ต้องกีต้าโปร่ง ราคาไม่ถึง หลัก 1000 แล้วมี ชาวพม่า สอนผมเล่นกีต้า วันที่ 1 ที่ผมหัด แค่จับ คอร์ด C  DM  EM E เหมือนจะตาย นาทีแรก ตอนผมหัด เหมือนเสียง ไม่บอด ตอนจับคอร์ด C พอผ่านไป ครึง ชั่วโมง เสียงบอด ไม่สามารถ เล่นต่อไปได้ เลย เล่นแบบเอาแค่พอ เข้าใจไปก่อน คือ ผมก็หัดแบบ ไปหลายวัน ทำใจสิ่ง ที่เป็นมา 10 วัน พอถึง 15 ถึง 30 วัน นิ้วมือ ปรับ สภาพ คอร์ด C DM เสียหายบอด มันจะเริ่ม เล่นได้มั่งไม่ได้มั่ง ตามอารมณ์ ในแต่ละวัน และ ชั่วโมง เพือน จากพม่า สอน ให้ผม เล่นเพลง ไถเธอคืนมา แรกๆ เข้า สาธิต ให้ดู ผมก็จับคอร์ด ผิดสาย งง บ้าง พอเริ่ม รู้ G EM เป็น คอร์ด คู่แรก ที่สามารถ จับได้แบบ ไม่มีผิดพลาด ในตอน 2 เดือนแรก  3 เดือนผ่านไป คอร์ด C  DM  EM E เริ่ม สามารถ จับได้  พอมาถึง คอร์ด D คือ คอร์โ นรก สำหรับผม ในวันนั่น เพราะ เวลาจับ คอร์ด นิ้ว ชนกัน จนไม่สามารถ บรรเลงต่อไปได้ ผมเลย หัด แบบ ไม่ได้สนใจอะไร เข้าเดือน 5 คอร์ด สามารถ จับ ได้ และเล่นคู่ คอร์ดอื่นได้สบายๆ ใน คอร์ด BASIC ที่เพื่อน จาก พม่า สอน ผมเล่น หลังจากนั่น ฝึกฝน ไปเลือย จนเจอเพลง ที่ตัว ชอบ ก็พยาม เลียบแบบ ทุก แต่ยังไม่สำเร็จ ใน ช่วง ปีแรก เข้าปี 2 ช่วงกลางๆปี ผมเริ่มเบื่อ กีต้าโปร่ง เพราะ ไม่มีสีสัน กระตุ่น ตัวเอง ก็เริ่ม ซื้อกีต้าไฟฟ้า ราคาถูก ไม่ถึง 2000 จุดเริ่มต้น เริ่มไล่ สเกล และทำความรู้จัก การเดินของเสียง ในวันนั่น มาพอผมช่วย ซ่อม กีต้าไฟฟ้า เป็นยก ตัว ไปด้วย พอ เข้า ท้ายปี 2 ผมเริ่ม มี วี้แวว สามารถ แกะโน๊ต เพลง ที่ละนิด ทีละนิด เข้าปี่ 3 ทุกวันนี้ผมเล่นไม่ค่อง แต่ เริ่ม เห็นเริ่มเข้าใจขึ้น ของเสียง 
ถ้าอยาก เล่นกีต้าให้เก่ง ถ้าเป็นผม ต้องบ้าไปมัน เล่นแบบ ขี้เกลียดๆ เรียนรู้ช้า หน่อย แต่ พยาม เดียวจะได้ แบบ โง่ๆงงๆ เปรียบเสมือน ขี้รถเจอเรื่องนี้ ให้ความสนใจกับรวยไม่รู้ตัว
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่