ประสบการณ์เยี่ยมญาติในเรือนจำ

กระทู้สนทนา
ขอเล่าเฉพาะส่วนของการเยี่ยมนะคะ ที่เรือนจำภูเขียว จ.ชัยภูมิ

ขับรถเข้าไปในบริเวณ จะมี จนท ให้เราแลกบัตรค่ะ ก็ใช้บัตรประชาชนหรือใบขับขี่แลกเอาบัตรจอดรถ
ถ้ามาคนเดียวแนะนำใช้ใบขับขี่ เพราะบัตรประชาชนเอาไว้ตอนฝากเงิน หรือติดต่อเข้าเยี่ยม
หรือถ้ามาหลายคน เอาบัตรคนอื่นที่มาด้วย ยื่นแลกบัตรจอดรถก็ได้ค่ะ

นี้คือเวลาที่เราสามารถเยี่ยมได้ค่ะ

ก็นำบัตรประชาชนติดต่อที่เคาเตอร์ แจ้งว่ามาเยี่ยมใคร เค้าจะพิมพ์ใบให้ว่าเราได้คิวที่เท่าไหร่
และยังบอกอีกด้วยว่าช่องไหน เพราะด้านในจะมีหลายๆ ช่อง มีเลขกำกับไว้
ถ้าเป็นช่วงกลางสัปดาห์จะคนน้อย ไม่ต้องรอคิวนาน
ให้รอฟัง จนท ประกาศว่าคิวที่เท่าไหร่ เข้าเยี่ยมได้ แต่ละรอบน่าจะประมาณ 20 คิวค่ะ อันนี้เราสังเกตเอานะคะ อาจจะไม่ชัวร์
ใบในเยี่ยมนั้น เราสามารถกรอกชื่อผู้เข้าเยี่ยมได้อีก 4 คน คือใช้ปากกาเขียนเพิ่มได้เลย รวมทั้งหมดเป็น 5 คน 
ก่อนเข้าไป จะมีล๊อคเกอร์ให้วางสัมภาระ เราก็เข้าไปแต่ตัวอ่ะค่ะ ล๊อคเกอร์ไม่มีกุญแจล๊อคนะคะ เสี่ยงดวงเอา อิอิ
เวลาในการเข้าเยี่ยมแต่ละครั้งคือ 15 นาที เค้าบอกเยี่ยมได้ทุกวัน จ-ศ เลย
ใครบ้านใกล้อยากมาบ่อยก็มาได้ แต่คิดว่าเยี่ยมได้วันละครั้ง 

เมื่อเข้าไป จะมี จนท เก็บบัตรที่มีแจ้งคิวและรายละเอียดผู้เยี่ยม 
จากนั้นจะมีผู้คุมนำตัวผู้ต้องขังมา เขาก็จะนั่งตรงกับเลขที่ระบุในบัตรของเราเลยค่ะ
คิดว่าด้านในก็คงจะมีแจ้งผู้ต้องขังไว้เช่นกัน ว่ารอคิวนะ ช่องนี้นะ มีญาติมาเยี่ยม 55555
ด้านใน จะมีกระจกกั้น มีเหมือนราวเหล็ก ระยะห่างก็พอสมควรค่ะ แต่มองเห็นหน้ากันได้
คุยกันผ่านทางโทรศัพท์ ถ้าเสร็จไว ก็ออกมาก่อนได้ หรือใครจะใช้เวลาเต็มที่ 15 นาที ก็ตามสะดวกเลย

ในส่วนของอาหาร เวลาไปเยี่ยมเราสามารถสั่งอาหารไว้ให้เค้าได้นะคะ
ที่เรือนจำภูเขียว จะมีประมาณนี้

เราต้องสั่งภายในเวลา 14.50 น. และอาหารจะถูกนำไปส่งให้ผู้ต้องขัง ในวันถัดไปค่ะ
คิดว่าสั่งวันต่อวันเท่านั้น สั่งเผื่อหลายๆ วันคงไม่ได้ค่ะ
ในส่วนนี้ จนท ไม่ได้บอกว่ากำหนดไม่เกินเท่าไหร่ หรือขั้นต่ำเท่าไหร่

นอกจากนี้แล้ว ยังจะมีรายการขนมต่างๆ 
เค้าจะมีใบให้เรากรอกค่ะ และจะได้รับใบเสร็จทุกครั้ง
ในส่วนนี้ เราสามารถสั่งได้ ขั้นต่ำ 100 บาท และเค้ากำหนดไม่เกินครั้งละ 300 บาท
เคยถาม จนท ว่า ผู้ต้องขังเก็บไว้กินวันอื่นๆ ได้ไหม
เค้าบอกได้ เพราะทุกคนจะมีล๊อคเกอร์ แต่ก็ขนาดไม่ใหญ่

ส่วนรายการสินค้า ของใช้ที่จำเป็น จะมีจุดที่ให้เราสั่ง  ราคาก็ปกติเลยค่ะ
เราต้องกรอกรายการ ราคา ลงในใบที่เค้าให้กรอก
แล้วจะมี จนท ออกใบเสร็จให้ค่ะ ในส่วนนี้ก็ต้องสั่งภายใน 14.50 น. ของแต่ละวันนะคะ

จริงๆ เราสามารถสั่งได้ไม่จำกัดเลยค่ะ แต่ที่เก็บด้านในคงไม่พอ และอาจจะมีการลักขโมยได้
เลยสั่งแค่พอประมาณ และอีกอย่างด้านในก็มีขายค่ะ แต่ จนท บอกว่าต้องรอคิวนาน เพราะมีผู้ต้องขังเยอะ
จะเสียเวลา แต่ก็คือมีทุกอย่างเหมือนร้านด้านนอกนี่แหละ

ในส่วนของการฝากเงิน
ผู้ต้องขังต้องเปิดบัญชีไว้ และทุกคนจะมีเลขบัญชีค่ะ
เท่าที่เราถาม จนท เค้าบอก ฝากเท่าไหร่ก็ได้ แต่เงินในบัญชีต้องมีค้าง ไม่เกิน 9,000 บาท
ตรงนี้ก็ลืมถามไปว่า กำหนดไหมว่าวันละเท่าไหร่ แต่เขาเช็คได้ว่าใช้อะไรบ้าง เคยเห็นบอกบางวันใช้ 200 กว่าบาทค่ะ

จนท ตรงรับฝากเงิน บอกว่า ปกติก็จะไม่ค่อยใช้กันมากหรอก
เพราะด้านใน เค้าก็ทำอาหารให้ดี อร่อยอยู่นะคะ ว่างั้น 

ในส่วนนี้ ตอนเราไปเยี่ยม เคยถาม ผู้ต้องขังก็บอกว่า ก็โอเคอยู่นะ กินได้
ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า แต่ก็ต้องทนอยู่รับโทษไป

เราเองไม่ได้เห็นดีเห็นงามกับการทำผิด 
และยืนยันว่าคนทำผิด ก็ควรได้รับโทษ เพื่อให้หลาบจำ อย่างที่ศาลบอก

แต่เราทำหน้าที่ในส่วนของเรา คือไปเยี่ยมเมื่อมีโอกาส
ฝากเงินไว้ให้ใช้บ้างแค่พอประมาณ เพราะมันก็ต้องมีซื้อของกินของใช้ที่จำเป็นอ่ะเนอะ
เราเป็นคนที่สะดวกที่สุด ทั้งการเดินทางและเวลา จึงมักจะเป็นเราที่ต้องไปเยี่ยม 
ก็เลยเหมือนกับว่าเราทำเพื่อให้ทุกคนสบายใจ ทั้งผู้ต้องขังและทางบ้าน

ตอนไปเยี่ยม เห็นบางคนมาไกล เดินทางไม่สะดวก แต่ก็ตั้งใจมาเยี่ยม
บางคนก็ไม่ได้ฝากเงินไว้ให้ใช้ หรือฝากแค่นิดๆ หน่อยๆ เท่านั้น
เราก็นึกเห็นใจญาติ ที่ต้องเจอเรื่องแบบนี้
แม้จะไม่ได้มีส่วนรู้เห็นกับการกระทำผิด แต่เมื่อมันเกิดขึ้นแล้ว ทุกคนก็ไม่ทอดทิ้งกัน

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่