ผ่าฟันคุด ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด

กระทู้คำถาม
Date 04/04/2019 
ผมพึ่งไปผ่าฟันคุดมาวันศุกร์ที่ 30 มีนาคม  2019  จากที่อ่านกระทู้ของเพื่อนๆใน pantip มาเยอะก่อนตัดสิ้นใจไปผ่า
ซึ่งต้องบอกเลยว่าผมผ่าที่โรงบาลของรัฐ (โรงบาลระยอง)  
1.ผมไปหาหมอวันที่ 18/03/19 (ต้องไม่แต่เช้ามากๆๆเพื่อรับบัตรคิวแล้วค่อยไปหากินข้าวเพราะหมอเข้า 08.00)
รอถึงคิว นู้นนี้นั้นเสร๊จแจ้งว่าผ่าฟันคุดเราจะได้ เอกซเรย์ ฟันจากนั้นเอาใบเอกซเรย์มาให้หมอ หมอวิเคราะห์เสร็จนัดวันผ่า
ของผมได้วันผ่าวันที่ 30 /03/19 เวลา 16.30  ยอมรับเลยใจนี่เต้นรัวๆ เข้าห้องน้ำช่วงรอหมอ 5 รอบ วัดความดันไป 3รอบ
และแล้วเวลาเอาเจ้าฟันคุดตัวร้ายออกก็มาถึง  
ของผม ฉีดยาชา 3 เข็ม (ถามว่าเจ็บใหมนิดหน่อยครับจีดๆ แค่เข็ม1-2 แต่เข็มสามไม่เจ็บละเพราะ ชาทั้งกรามเรียบร้อย)
ถึงขั้นตอนการผ่า ไม่เจ็บเลยครับ ปวดเพราะอาปากค้าง และหมองั้นนิดๆหน่อย เสียเครื่องมือไม่ดังมากพอใหว
 สรุปของผมใช้เวลา ประมาณ 30 นาทีเสร็จ เวลาขึ้นอยู่กับความยากง่ายครับ
หลังจากเสร็จกัดผ้าก็อตไว้ประมาณ 2ชม ซื้อนำเกลือไว้ล้างปาก1ขวด หลังจากวันที่ผ่าเสร็จเห็นเพื่อนๆหลายคนบอกว่าเจ็บมาก
แต่สำหรับผมไม่มีอาการเจ็บเลยนะจนถึงวันนี้พรุ่งนี้ก็จะไปตัดใหมแล้ว จะมีปวดตอนกินข้าวเพราะเราอ้าปากยาก แก้มปวมนิดหน่อยประคบเย็น เป็นระยะ แค่นี้ก็สบายชิวๆแล้ว สุดท้ายก็อยากบอกเพื่อนๆที่กำลังจะไปผ่าฟันคุดนะครับ จัดการมันเลย มันอาจจะน่ากลัวแต่มันไม่เจ็บ ดีกว่าปล่อยไว้แล้วทรมาณทีหลัง
ค่าเสียหาย 1.เอกซเรย์ 300 บาท   2.ฟันคุดบน1ซี่แต่ไม่ได้ผ่า ถอนปกติ 99 บาท 3 .ผ่าคุดล่าง 648 บาท ทั้งหมดนี้คือรวมค่าบริการเสร๊จหมดแล้วนะครับ
(ราคานี้เพราะผมมีประกันสังคมอยู่โรงบาลระยองครับ ลด 30%) ส่วนใครที่ไม่มีก็น่าจะไม่เกิน 1,000บาท (บริการดีมากครัช)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่