[CR] รีวิว 5 แป้งพัฟถูกและดี!! กันน้ำกันเหงื่อต้อนรับซัมเมอร์

กระทู้รีวิว
สวัสดีค่าเพื่อนๆ วันนี้แพรวจะมารีวิวแป้งพัฟ 5 ตัวที่คัดมาแล้วว่า ที่ทั้งถูกและดี กันน้ำ กันเหงื่อ เรากำลังจะเข้าช่วงหน้าร้อนกันแล้ว
แดดก็แรงเหงื่อก็ออก อีกอย่างเข้าใกล้เทศกาลสงกรานต์เข้ามาทุกที่ จะมีแป้งตัวไหนมั้ย 
ที่ทั้งถูกและดี กันน้ำ กันเหงื่อ ตอบโจทย์ที่สุด
ไปดูกันเลยว่า แป้งพัฟ 5 ตัวที่แพรวคัดมาตัวไหนเป็นยังไงและตัวไหนตอบโจทย์ที่สุด
เรามาเริ่มกันที่ตัวแรกเลยตัวนี้คือ Babalah UV 2 Way Powder
เป็นแป้งที่รู้สึกว่าเนื้อสีของเขาเข้ากับคนไทยได้เป็นอย่างดี สังเกตได้ว่า สีแป้งจะเท่ากับสีผิวของแพรวเลย
เรื่องกันน้ำ กันเหงื่อ ทำได้ดีระดับนึงเลยทีเดียว คุมมันได้ปานกลาง มีแอบเติมบ้างระหว่างวัน 
ตัวนี้กันแดดได้ SPF 20 แต่ราคาแอบแรงนิดนึง ตัวนี้ให้คะแนน 4/5 ค่า
ตัวนี้คือ แป้งเจ้านาง Chaonang Perfect bright UV2 Way Powder foundation SPF20 PA+++
ตัวนี้บอกเลยว่า เป็นตัวที่หยิบมาใช้บ่อยที่สุดและซื้อซ้ำหลายรอบมากๆ ตัวนี้แพรวรู้สึกว่า เค้าคุมมันได้ค่อนข้างดีมากๆเลยทีเดียว
และที่ชอบอีกอย่างคือ สีแป้งมีให้เลือกเยอะ นอกจากมีแป้งสีเข้มสำหรับคนผิวสองสีแล้ว 
สำหรับคนผิวขาวก้จะมี ทั้งสีผิวขาวเหลือง และขาวชมพูให้เลือกอีกด้วย
เรื่องกันน้ำกันเหงื่อ นี่ทำได้ดีมากๆ ไม่หลุดระหว่างวัน มีกันแดดให้ SPF20PA+++ ด้วยค่ะ
ตัวนี้ราคาดีสมราคา 350 บาท ถือว่าเป็นตัวที่ชอบที่สุดในตอนนี้เลยค่า
ให้คะแนน 5/5 ค่า
ตัวต่อไปคือ Sasi Magic Matte Foundation Powder 
ตัวนี้เป็นแป้งที่แพรวชอบเวลาพกพา เพราะเค้าค่อนข้างตลับเล็ก พกพาง่าย ใส่กระเป็าสะดวก 
เรื่องการปกปิด ทำได้ปานกลาง แอบต้องย้ำหลายครั้งรอบดวงตา แต่ถ้าวันไหนอยากผิวใสๆต้องตัวนี้เลยค่า
คุมมันได้ปานกลางมีแอบเติมบ้างเล็กน้อย ส่วนตัวนี้ไม่มีกันแดดนะคะ
แต่ราคาคือดีมาก 129 บาท คุ้มราคาค่ะ ตัวนี้ให้คะแนน 3.5/5 ค่า
ตัวนี้คือแป้ง ของ Mille รุ่น Pony ค่า Pony Mille my little pony magic matte 2way power oil-control SPF20PA++
ตัวนี้เป็นแป้งที่น่ารักมากๆ ตัวตลับแป้งทำได้ดีมากค่ะ สีสันสวยงาม ตัวตลับแป้งดูแข็งแรงทนทาน
เรื่องการปกปิด ตัวนี้แพรวรู้สึกว่าเหมาะกับวันเบาๆมากกว่า ไม่ค่อยปกปิดเท่าไหร่ 
หรืออาจจะต้องใช้ร่วมกับคอลซิลเลอร์จะดีมากค่ะ ใช้คอนซิลเลอร์ปกปิดในส่วนที่เรากังวล
แต่ตัวนี้ทำให้ผิวกระจ่างใสขึ้น คุมมันกันน้ำกันเหงื่อได้ดีค่ะ
ตัวนี้มีSPF22 PA+++ ค่อนข้างเยอะเลยทีเดียวค่า
ราคา 399 บาท ตัวนี้ให้คะแนน 3.5/5 ค่า
มาถึงตัวสุดท้ายกันแล้วนะค่า ตัวนี้คือ Maybelline clear smooth all in one SPF32 PA+++
ตัวนี้ก็เป็นแป้งที่ถือว่าทำได้ดีอีกตัวนึงเลยค่ะ เรื่องการปกปิดทำได้ดีเนียนค่า
เรื่องคุมมันถ้าผิวหน้ามันมากๆอาจจะต้องมีการเติมระหว่างวันค่ะ 
กันน้ำกันเหงื่อ ได้ดีมากค่ะ ตลับดูสวยแต่แอบพกพายากนิดนึง แต่ตัวนี้เค้ามีขาตลับเล็กด้วยใครชอบพกพาง่ายซื้อตัวตลับเล็กดีกว่าค่า
ราคา 219 บาท ตัวนี้ให้ 4.5/5 คะแนน ค่า

ครบแล้วนะคะสำหรับ 5 แป้งพัฟ ที่แพรวคัดมา อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของแพรวนะคะ ใครอยากลองตัวไหน
เน้นเรื่องอะไรมากที่สุด ก็ลองเลือกกันดูน้า ใครชอบหรือใช้ตัวไหนอยู่ลองคอมเม้นกันมาได้เลยค่ะ
อมยิ้ม04

ชื่อสินค้า:   แป้งพัฟ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่