แมวที่ถูกล่ามไว้ตลอด จะเครียดมั้ยคะ??

กระทู้คำถาม
เพิ่งเคยไปบ้านแฟนมาค่ะ ที่แฟนบ้านมีลุงกับยายอยู่กัน2คน และหมากับแมวอีกอย่างละตัวค่ะ เรากับแฟนอยู่ กทม. มาแค่ เสาร์-อาทิตย์

หมาจะเลี้ยงไว้นอกบ้านแต่อยู่ภายในรั้วบ้าน
    ส่วนแมว เวลากลางวันจะถูกล่ามเชือกไว้ภายในบ้าน      กลางคืนก็เอาน้องใส่กรงที่อยู่ในห้อง   เพราะหมาจะเข้ามานอนในบ้าน       

ลองถามแฟนแล้ว     ว่าเหตุผลที่ล่ามน้องเพราะยายกลัวน้องตะกายข้าวของหล่น ยายอายุเยอะแล้ว จับไม่ไหว
    และกลัวว่าน้องจะหลุดไปข้างนอกแล้วโดนหมากัดตาย เเถวนั้นหมาเยอะด้วย     บวกกับหมาที่ยายเคยเลี้ยงตัวก่อน   กัดแมวที่เคยเลี้ยงตัวก่อนตาย

คำถาม?? คือ แมวจะเครียดมั้ยคะ ได้ยินเสียงร้องและน้องขูดกรงเป็นพักๆ หรือน้องชินแล้ว เลี้ยงมาแบบนี้ตั้งแต่น้องยังเล็ก ตอนนี้น่าจะอายุ ประมาณ1 ปี          เวลาเราไปจะพยายามพาน้องออกมาเดินเล่นรอบๆบ้านค่ะ เอาหมาขังไว้หลังบ้าน พาออกมาครั้งละ1 -2ชม.ค่ะ เกินจากนี้หมาเห่า เสียงดัง เกรงใจกลัวเค้าจะว่าด้วย 
       แล้วเราจะช่วยอะไรน้องได้อีกบ้างคะ??? สงสารน้อง 
      ปล.ยายชอบเก็บแมวจร และหมาจร มาเลี้ยง สมัยก่อนเก็บหมามา13ตัว แมวอีก6ตัว เลี้ยงจนทยอยแก่ตายไปหมด
       ปัจจุบันเหลือแมวและหมาอย่างละ1ตัวค่ะ 

แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่