วางแผนจะซื้อรถครอบครัว ดีเซล ขอคำชี้แนะครับ

กำลังจะซื้อรถรถใหม่ครับ เดิมขับรถซีดานค่าย Nissan ปี 2008 ตอนนี้ทำงานที่ออกตจว.บ่อย 1 อาทิตย์ มีเดินทางประมาณ 200-500 โล ในช่วงหยุดยาวก็มีการเดินทางกลับบ้านที่ภาคใต้ อีกทั้งวางแผนจะมีตัวเล็กเร็วๆนี้ คันเดิมก็จะให้แม่บ้านขับในกทม. เลยมองหารถครอบครัว 7 ที่นั่ง ที่เหมาะกับการเดินทางและ ไว้เผื่ออนาคตครับ โดยปัจจัยในการตัดสินใจ
1.เป็นรถที่เหมาะสำหรับเดินทางระยะไกล
2.ระบบเครื่องเชื้อเพลิงดีเซล
3.เป็นครอบครัว ประมาณ 5-7 ที่นั่ง
4.เหมาะสมกับสถานะการเงิน (ผ่อนประมาณ 25,000-27,000)

โดยที่มองเอาไว้ (เรียงลำดับความชอบ ^^)
1. Toyota Fortuner 2.8 AT
2. Honda CR-V  dt-el 4wd
3. Isuzu Mu-X Onyx

เลยอยากขออนุญาตสอบถามผู้รู้และเคยมีประสบการณ์ในการใช้งานชี้แนะ แนะนำ ว่าควรตัดสินใจเลือกอย่างไรดี ถ้ามีรุ่นอื่นที่แนะนำก็พอเปิดใจและศึกษาครับ
ขอขอบคุณในคำแนะนำล่วงหน้าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่