เช้าแล้วลงได้ เมนู หมูสับผัดพริกเผา

กระทู้สนทนา
ปกติเค้ามีดึกแล้วลงได้
แต่นี้เลยเที่ยงคืนแล้วค่อยลง

เป็นเมนุเมื่อเช้าคือ หมูสับผัดพริกเผา+ไข่ต้ม
ส่วนประกอบ (ผมไม่เน้นเครื่องเยอะ เพราะไม่ได้ซื้อมาเตรียม ใช้เท่าที่มีในตู้)
1. หมูสับ 3 ขีด
2. น้ำพริกเผา 2 ช้อนโต๊ะ
3. ซอสปรุงรส 3 ช้อนโต๊ะ
4. น้ำตาลทราย 3 ช้อนชา
5. น้ำปลา 2 ช้อนชา
6. มะนาว 2 ช้อนชา
7.ไข่ไก่ต้ม

วิธีทำ
1.อับดับแรกต้มไข่ก่อนครับ อยากได้สุกแค่ไหนเลือกเลย ผมใช้วิธีต้มน้ำให้เดือดแล้วค่อยเอาไข่ใส่แล้วจับเวลา ในรูปนี่ผมใช้ 5 นาที
2.เอาน้ำมันใส่กระทะ แล้วเอาหมูลงไปรวนๆ แล้วก็ทยอยใส่เครื่องปรุงทั้งหมดลงไป เครื่องปรุงที่ใส่ก็โดยประมาณครับ เพราะไม่ได้มานั่งปาดให้พอดีช้อนกะๆเอา พอสุกแล้วก็ตักใส่จานได้เลยครับ

ปล.เป็นกระทู้อาหารกระทู้แรกเลยอาจยังบรรยายไม่ค่อยเก่งนะครับ
ปล2. ตามสูตรนี่อาจจะรสเค็มไปหน่อยนะครับ พอดีผมเอามากินกะใข่ต้ม กะผักสด เลยทำรสให้เข้ม
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่