โดนข้อหา ฉ้อโกงประชาชน+พรบ.คอม โดนหมายจับ+มอบตัวแล้วคะ...รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีว่าเราควรทำไงต่อไปคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีคะ...คือเราโดนหมายจับ  ข้อหาฉ้อโกงประชาชน+พรบ.คอม

คือเราขายของผ่านเน็ท ไม่ได้ส่งของให้ผู้เสียหายคะ  เมื่อปี60 ยอดเสียหาย2100บาท

เราไม่รู้ว่ามีหมายเรียกมา  มารู้อีกทีคือมีหมายจับ  ตำรวจโทรมาแจ้ง  เมื่อก่อนปีใหม่เลยไปมอบตัว  แล้วประกันตัวชั้นศาลออกมาแล้วคะ

ตอนนี้เลยอยากข้อความรู้ คำแนะนำว่าเราควรทำอย่างไรต่อไปคะ

1. เราประกันตัวโดยซื้อประกันกับนายประกัน  นายประกันนัดเดือน2  ให้ไปหา  อันนี้คือไปรายตัวใช่ไหมคะ  แล้วรายตัวนี้คือขึ้นศาลเลยไหม

2.  วันที่ไปมอบตัว  ตำรวจบอกเราเจอ2ข้อหา คือฉ้อโกงประชาชน  เพราะลงขายของเฟสบุ๊ค  แล้ว  พรบ.   เดี๋ยวไปประกันตัวชั้นศาลแล้วรอศาลนัดเจ้าทุกข์ ไกล่เกลีย      คืออยากถามว่า   นัดไกล่เกลี่ย  นี่คือ ขึ้นศาลแล้วศาลตัดสินเลยไหมคะ

3.  เจ้าทุกข์1คน   แต่ขายของในเฟสบุ๊ค  กฌปิดตามข้อหาได้เลยใข่ไหมคะ  เพราะเฟสบุ๊คเพจที่ลงขายเป็นเพจสาธารณะ

4.  วันนัดไกล่เกลี่ย เรายอมรับสารภาพผิดหมด และของที่เจ้าทุกข์เลยซื้อ ยังอยู่ เรายินดีมอบคืนให้  รวมทั้งค่าเสียหายด้วย
เราไม่เคยมีโทษจำคุกมาก่อน    แบบนี้สมมุติว่าเรายินดีชดใช้ให้หมด    เราจะได้เหตุบรรเทาโทษบ้างไหมคะ  

5.  สมมุติ วันไกล่เกลี่ย  เจ้าทุกข์ไม่ยอมรับชดใบ้ค่าเสียหาย  มันจะเป็นอย่างไรต่อไปคะ  

6. เราไม่เคยรู้กฎหมายมาก่อนเลย   แต่พอเกิดเรื่องก็มานั่งอ่านตามกระทู้เลยเข้าใจว่า  ข้อหาที่เราเจอมันก็สมควรแล้ว

7.  วันไกล่เกลี่ย เราจำเป็นมีทนายไปด้วยไหมคะ  เพราะเราผิด เราทำผิด เรายอมรับสารภาพคะ

8.  อันนี้คาใจมาก  เพราะเราไปมอบตัวพอรู้ว่ามีหมายจับ  แต่วันไปถึงโรงพัก  ตำรวจทำบันทึกว่าจับเราได้แถวหน้าโรงพักคะ  โดยในสำนวน ประมาณว่า  มีสายบอกว่าเรานะปรากฎตัวแถวนั้นเลยตามจับได้  แบบนี้คืออะไรคะ   เพราะเรานัดตำรวจเองเลยอะคะ   แบบนี้ ผลอะไรไหมคะ

รบกวนผู้รู้+ท่านทนาย  ช่วยด้วยนะคะ   หลายวันมานี้  กลัวมสกเลย   ยังอยากอยู่เลี้ยงลูกคะ  ลูกยังเล็ก
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่