ขอข้อมูลวีซ่าอิหร่านค่ะ

กระทู้คำถาม
เนื่องจากเรามีความคิดที่จะไปเที่ยวอิหร่านในปีหน้าค่ะ ข้อมูลเที่ยวไม่ค่อยมีปัญหา เพราะคนที่คุยๆอยู่จะพาเที่ยว แต่ที่ไม่ค่อยมั่นใจคือเรื่องวีซ่าค่ะ เท่าที่หาข้อมูลจากในเน็ต วีซ่าอิหร่านสามารถขอได้ 2 วิธี คือ ขอจากไทยไป ซึ่งเราอ่านแล้วเหมือนยุ่งยากนิดหน่อย ต้องมีโค้ด ต้องมีการโอนเงินข้ามไปมา แต่ข้อดีคือ ถ้าขอผ่าน(ส่วนใหญ่ก็จะผ่านไม่ยาก)เวลาเราไปถึงอิหร่าน เราก็เข้าไปได้เลย ส่วนอีกแบบคือ วีซ่าที่ไปทำตอนถึงสนามบินที่อิหร่านแล้ว ข้อดีคือไม่ต้องยุ่งยากมากเหมือนทำเรื่องแล้วรอจ่ายเงินอย่างเดียว.. แต่ข้อเสียที่เราแอบกังวลคือ จะผ่านทุกคนเลยไหม มีคนไหนที่ขอแล้วไม่ผ่านบ้างไหม แบบว่าไม่ผ่านแล้วรอกลับไทยโลดอ่าค่ะ..
และอีกข้อที่ขอถามเพิ่มเติมคือ.. จากข้อความข้างต้นที่เราเกริ่นคือ เรามีคนที่คุยอยู่ด้วยเค้าจะพาเที่ยว  กรณีนี้ ถ้าเราทำแผนการเที่ยวโดยบอกว่ามีคนรู้จักอยู่อิหร่าน เค้าจะพาเที่ยว  จะมีผลกับการขอวีซ่าไหมคะ   และแผนการเที่ยวของเรา อาจจะไม่ได้เน้นเที่ยวที่สำคัญหรือดังๆ อะไรมากมาย เพราะบ้านคนที่เราคุยด้วย เค้าไม่ได้อยู่เมืองใหญ่ๆหรือเมืองท่องเที่ยว เราเน้นไปเยี่ยมเยียน ไปหาเค้ามากกว่า มีเที่ยวบ้างนิดหน่อย อีกอย่าง งานที่เราทำ เราอาจจะลางานไปได้แค่ 7-8 วันเท่านั้นค่ะ เราก็เลยคิดว่า แผนเที่ยวของเราคงจะเป็นทริปสั้นๆ และไม่ได้ไปที่เที่ยวที่คนอื่นเค้าไปกัน (อีกอย่างเน้นประหยัด เพราะถ้าเราไป เราได้พักกับคนอบครัวเค้า ไม่ต้องจองที่พัก อิอิ)

รบกวนด้วยค่ะ  ไม่ดราม่า ไม่แขวะ ไม่แซะนะคะ  
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่