กล้องฟิล์มรุ่นไหนใช้ถ่ายง่าย ถ่ายสวย

กระทู้คำถาม
คือ เราอยากได้กล้องฟิล์มสักตัวแต่ไม่รู้ว่าควรเลือกรุ่นไหน ที่ดูๆไว้มี Pentax K1000  Pentax sportmatic Oly m-10 Oly trip35 พยายามหาข้อมูลแต่ก็หาไม่ค่อยได้ เลยอยากจะถามข้อมูลจากคนที่เคยใช้กล้องฟิล์ม จากคนที่รู้เรื่องกล้องฟิล์ม รบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะ รุ่นอื่นที่นอกเหนือจากนี้ก็ได้ อยากรู้ข้อดีข้อเสียของกล้องฟิล์มแต่ละรุ่นค่ะ แล้วกล้องแต่ละรุ่นควรใช้กับฟิล์มอะไร รบกวนหน่อยนะคะ ยิ้ม
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่