Motor Expo 2018 กับเลนส์มือหมุน...

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับ ตอนนี้เป็นธรรมเนียมของผมไปแล้ว ที่เมื่อไหร่มีงานนี้แถวบ้าน จะต้องหิ้วกล้องกับเลนส์มือหมุนไปเคาะสนิมอยู่เสมอ
แอบแปลกใจว่าปีนี้ไม่ค่อยเห็นกระทู้จากงานนี้สักเท่าไหร่ สงสัยอาจจะเบื่อกันแล้ว...พรุ่งนี้เริ่มวันหยุดยาว 3 วัน งานมีถึงวันที่ 10 ธันวานะครับ
เผื่อใครอยากเอาเลนส์ไปลองส่องโบเก้ กับงาน...
"MotorExpo 2018"
ก็เช่นเคย ผมจะหิ้วมือหมุนไปลอง แต่ปีนี้เอาเลนส์ไปลองเยอะหน่อย เพราะพอมีเวลาว่าง
ยังไงก็เชิญรับชมกันแบบสบายๆ แก้เครียด ดูกรทู้นี้เป็นการพักผ่อนสายตาก็แล้วกันครับ
อุปกรณ์หลัก กล้อง Sony A7 ตัวแรก Flash nissin i40 ตัวเล็กและเลนส์มือหมุน...
Yashinon-DX 45mm f1.4
Fujinon 4.5cm f1.9
Olympus 50mm f1.8 mij (Gen 5)
Carl Zeiss Jena Biotar 58mm f2 red T
Tokyo Kogaku RE Auto Topcor 58mm f1.4
Minolta Rokkor-PF 85mm f1.7
Carl Zeiss Planar 85mm f1.4 ZF
Portugal Colorplan CF 90mm f2.5
ขอขอบคุณที่ติดตามรับชมกัน ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ...^^
ปล. ภาพมีการปรับแต่งในส่วนของแสง กับผิวของนางแบบ นะครับ แต่ไม่ได้ไปยุ่งกับเรื่องสี และโบเก้ที่ได้จากเลนส์

ขอเริ่มต้นด้วยตัวโหดสาย portrait แล้วกันครับ
Carl Zeiss Planar 85mm f1.4 ZF

ตามมาด้วยเลนส์ Modified จากกล้อง Range Finer ช่างใส่เบลดดาวกระจายมาให้ด้วย
Fujinon 4.5cm f1.9

คั่นด้วยภาพขาว-ดำ จากเลนส์รุ่นคุณปู่
Carl Zeiss Jena Biotar 58mm f2 red T

เลนส์เก่าๆตัวเก๋า จอมเรียกโบเก้
Tokyo Kogaku RE Auto Topcor 58mm f1.4

เลนส์ที่เค้าว่าให้ Skintone งามๆ แบบวินเทจเลนส์
Olympus 50mm f1.8 mij (Gen 5)

Big Boss จาก Yashica
Yashinon-DX 45mm f1.4

Projector สีสวยๆ ระยะงามๆ
Portugal Colorplan CF 90mm f2.5

ตบท้ายด้วยความหวานจากเลนส์ตัวโปรดอย่าง....
Minolta Rokkor-PF 85mm f1.7

ขอบคุณที่ติดตามรับชมจนจบนะครับ ใครว่างๆ ลองหิ้วกล้องไปมองหาโบเก้กันดู
ยังไงก็รบกวนขอให้ตากล้องรักษามารยาทกับผู้อื่นด้วยนะครับ ทั้งตากล้องด้วยกัน ผู้ชมงานท่านอื่นๆ รวมไปถึงน้องพริตตี้ทั้งหลาย...
ไว้งานหน้า มีโอกาสมาพบกันใหม่ครับ ^^
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่