แชร์ประสบการณ์ลาออกจากวิศวกรโรงงาน มาเปิดร้านเกษตรที่บ้านนอก

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะ..จะเข้าปีที่5แล้วที่กลับบ้านเกิด
และมาทำธุรกิจเล็กๆค้าขายอยู่บ้านนอก
ชีวิตหลังจากผันตัวออกมา..เหมือนฝันเลยค่ะ
เวลาผ่านไปเร็วมาก..
อาชีพหลักค้าขาย..อาชีพรองเป็นเกษตรกรค่ะ

สำหรับร้านเกษตรค่ะ
แบบที่ถนัดก็เริ่มมาจาก สามีชอบไก่ชน เลี้ยงไก่เยอะ เลี้ยงขายด้วย
เลยเริ่มจากสัตว์เลี้ยงที่ชอบ อาหารไก่ อุปกรณ์ไก่ หมาแมวนกปลาหมู บลาๆ
และมาเป็นข้าวสารอาหารแห้ง ของชำ เหล้วเบียร์บุหรี่ ขนมเด็ก
และก็ลามมาเป็นจักสาน อุปกรณ์หากิน เครื่องมือหากิน เกษตรในสวนท่อข้อต่อ
มีสินค้าพวกไฟฟ้า หลอดไฟ ตะปู สีสเปร์ นู้นนี่นั่นนิดๆหน่อยๆ

เริ่มจากเล็กๆ ค่อยๆขยับขยายไปเรื่อย กะดึ้บๆไป
ไปดูรูปค่ะ...

หาดูทำเลที่ดิน

ถมดิน

เล้าไก่หลังบ้าน

สร้างบ้านและร้านค้า

เสร็จแล้ว แบบง่ายๆประหยัดๆ

ทำรั้วและเตรียมหาของมาขายเปิดร้าน

เปิดร้านวันแรกกับเงินลงทุน200k ขายวันแรกได้เงิน 380 บาท 5555555

ถมดินหน้าบ้านให้เสมอกัน เปิดกว้างๆๆ

ไปเรื่อยๆ

.
.

.
.
เข้าปีที่2 เริ่มต่อเติมขยายอีกนิด

.
.
ปีต่อมาก็เอากำไรมาเพิ่มสินค้าเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ มีกู้หนี้ยืมสินบ้างอยากมีเครดิต 555555
.
.

.
.

.
.

.
.

.
.

.
.

.
.

ปัจจุบันก็ยังเปิดร้านทุกวันค่ะ ฝนตกแดดออก หนาวเหน็บ ก็ไม่ปิด เปิดร้านทุกวันได้เงินทุกวัน
มากบ้างน้อยบ้าง แล้วแต่วัน ไม่ซีเรียสแล้วเพราะเราไม่ได้มีหนี้มากมายอะไร
ที่สำคัญโปรดัคจากสวนเริ่มทำเงินบ้างแล้ว งานอดิเรกก็เริ่มทำเงิน
มันดีตรงที่เงินเข้าเท่าไหร่เก็บเท่านั้น มีเรื่องต้องใช้ค่อยเอาออกมาใช้
ไม่สุรุ่ยสุร่ายเหมือนตอนอยู่กทม แล้ว มีความสูขดีค่ะ ไม่เบื่อ ไม่เหนื่อย ไม่เครียด

งานอดิเรกที่ว่านี้ก็เกิดมาจากความชอบเช่นกันค่ะ มีของเราและสามีอยากทำไรก็ทำ
ใครคิดว่าอะไรทำแล้วแฮ้ปปี้ก็ลองเลย เราเอาธุรกิจของแม่มาต่อยอดอีก
เพิ่มมูลค่าของพื้นถิ่นพื้นเมือง จับมาใส่ไอเดียนิดหน่อย ลองๆดูเพิ่มเริ่มค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่