เด็ก4ขวบ แม่ติดคุก สูติบัตรไม่มีชื่อพ่อ จะทำพาสปอร์ต ต้องทำอย่างไรบ้างคะ

กระทู้คำถาม
ขอรบกวนผู้รู้ทุกท่านค่ะ พยายามค้นหาใน google แต่ละเคสต่างกรรมต่างวาระ ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนดี เรื่องเป็นแบบนี้ค่ะ

มีหลาน 4 ขวบ จะพาไปต่างประเทศ แต่ติดปัญหาดังนี้ค่ะ
1.พ่อแม่แยกกันอยู่ แต่จดทะเบียนสมรส ปัจจุบันยังไม่หย่าร้าง และมีลูกด้วยกัน 5 คน สมมุติชื่อ A B C Dและ E
2. A B C D มีสูติบัตร ที่มีทั้งชื่อพ่อและแม่ ทุกคนใช้นามสกุลพ่อทั้งหมด
3. E มีสูติบัตรที่มีชื่อแม่คนเดียว ชื่อพ่อระบุว่างไว้ จึงต้องใช้นามสกุลแม่
4. เมื่อ E อายุ 2 ขวบ แม่เอาทิ้งไว้บ้านพ่อพร้อมสูติบัตร พ่อเลี้ยง ABCDE มาจนถึงปัจจุบัน
5. ปัจจุบัน แม่ติดคุก ติดต่อได้บ้างไม่ได้บ้าง

คำถามคือ
1.ถ้าอยากเอาชื่อพ่อใส่ในสูติบัตร ได้หรือไม่
2.จดทะเบียนรับรองบุตร ได้หรือไม่ เนื่องจากจดทะเบียนสมรสแล้ว (จขกท.ยังไม่เข้าใจความหมายของการรับรองบุตรเท่าไหร่นัก)
3.จะทำพาสปอร์ต ต้องมีหนังสือยินยอมออกนอกประเทศ+ใบมอบอำนาจ+บัตรปชช.แม่  แล้วบัตรปชช.แม่ สามารถนำออกมาใช้ได้หรือไม่
4. ถ้าไปหาแม่ที่คุก เขาจะอนุญาตให้เซ็นต์หนังสือมอบอำนาจหรือไม่
5. อยากให้ E มาใช้นามสกุลพ่อ ต้องทำอย่างไร

ขอความกรุณาผู้เชี่ยวชาญด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
🙏🏻🙏🏻🙏🏻
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่