ขอคำปรึกษาเรื่องการเลือกทำบัตรเครดิตครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมกำลังคิดอยากทำบัตรเครดิตใบแรก ซึ่งอันที่จริงมีบัตรเสริมของทางบ้านอยู่ด้วยแล้วหนึ่งใบ
ทีแรกเล็งเอาไว้ว่าอยากทำบัตรเครดิตชนิด cash back ซึ่งมีช้อยสืในใจอยู่บ้างอย่าง KFC หรือ Citi Bank Cash Back ครับ
ไม่เคยคิดถึงบัตรประเภทสะสมไมล์เลยเพราะฐานเงินเดือนไม่ถึง 50K

จนกระทั่งไปเจอบัตรอีกใบหนึ่งคือ Citibank ROP Select ที่ฐานเงินเดือนขั้นต่ำคือ 30K เมื่อดูสิทธิประโยชน์แล้วถือว่าน่าสนใจ แถมสะสมคะแนนไม่มีวันหมดอายุ ไม่ต้องรีบร้อนใช้งาน ซึ่งผมอาจจะใช้ไม่ถึงยอดขั้นต่ำและหากเวฟไม่ได้ก็เสียค่าธรรมเนียมปีละ 4000 กว่าบาท
แต่เมื่อหาข้อมุลมากเข้ายิ่งสับสน เพราะมี Citi ROP prefered ที่ช่วยให้เป็น Gold ง่ายขึ้นอีกใบ แต่ถ้าจะทำใบนี้ผมคงต้องรอจนกว่าฐานเงินเดือนจะถึงน่ะครับ

ปัจจุบันฐานเงินเดือนผมคือ 33K แต่ถ้ามีเงินโอทีหรืออื่นๆ อาจจะมีถึง 50K-60K ครับ (แต่เข้าใจว่าธนาคารมักจะไม่นับตรงนี้เป็นรายได้ประจำ)
ไลฟ์สไตล์ ใช้บัตรเฉลี่ยเดือนละ 10K ครับกินร้านอาหารทั่วไป กินห้างบ้างบางมื้อ เติมน้ำมันบ่อยเดือนละสองครั้ง นอกจากนี้ใช้บัตรเติมรอบ BTS ด้วยครับ
เดินทางไปต่างประเทศค่อนข้างเยอะ แต่ไปเพื่องาน บริษัทออกค่าใช้จ่ายการเดินทางให้ (มีบ้างที่ต้องจองเอง) ส่วนค่าใช้จ่ายส่วนตัวออกเอง
Edit เพิ่มเติม: เดินทางด้วย TG บ่อยครับ เลยเล็งตัวสะสมไมล์ของ ROP ไว้ด้วยเหตุนี้
ตั้งใจว่าจะเดินทางท่องเที่ยวต่างประเทศปีละหนเป็นอย่างน้อย คิดว่าถ้ามีสิทธิการใช้ lounge หรือไมล์ต่างๆจากบัตรก็อาจจะได้ใช้ตอนนี้ครับ....
ไม่มีหนี้สิน ไม่เคยมีบัตรเครดิตครับ

เลยอยากสอบถามผู้มีประสบการณ์หรือมีความรู้ดังนี้ครับ

1.ด้วยไลฟ์สไตล์ดังกล่าว เหมาะหรือไม่ครับที่จะทำบัตรสะสมไมล์ไปเลย หรือควรถอดใจกลับมาใช้ Cashback ดีกว่า
2.ถ้าทำได้เลย ถือว่าคุ้มค่าหรือไม่เทียบกับค่าธรรมเนียมที่อาจจะต้องเสียต่อปี เข้าใจว่าแต้มไม่มีวันหมดอายุ ก็คือเก็บสะสมไปได้เรื่อยๆ ถูกต้องไหมครับ
3.ถ้าต้องการทำบัตรสะสมไมล์ไว้ใช้จริง ควรเลือกเป็นตัวที่ต้องการฐานเงินเดือนขั้นต่ำไปเลย หรือรอจนกว่าฐานเงินเดือนถึงแล้วเลือกบัตรใบอื่นจะคุ้มค่ากว่าครับ (เพราะในธนาคารเดียวกัน บัตรอีกใบเสียค่าธรรมเนียมโหดมากครับ ._.)
Edit เพิ่มเติมคำถาม: 4.หากเดินทางด้วยสายการบินหลากหลายกลุ่ม การมีบัตรสะสมไมล์ถือว่าคุ้มค่าขนาดไหนครับ

ทั้งนี้ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆเพิ่มเติมก็แนะนำได้เลยนะครับ ผมมือใหม่มากเรื่องนี้ หาข้อมุลมากๆเข้าแล้วก็ค่อนข้างคิดไม่ตกครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่