แนะนำอาชีพราชการ กับการเรียนมหาลัยหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้เราอยู่ม.5 ค่ะ แต่ยังไม่รู้เลยว่าตัวเองอยากเรียนอะไร อยากทำอาชีพอะไร

เราเรียนอยู่สายวิทย์-คณิตค่ะ เกรดเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 3.18 คือเราเรียนสายนี้เพราะเคยคิดว่าโตไปอาจจะสะดวกในการเข้ามหาลัยมากกว่าสายอื่น แต่จริงๆคือลำบากมาก เพราะเราไม่เก่งคำนวณเลย ฮือ เหมือนฆ่าตัวเองเลย

คณิตนี่เราป่วยมาก ฟิสิกส์ เคมี ก็ค่อนข้างไม่ได้ดีอย่างที่คิด แต่เราชอบชีวะมากๆเลยค่ะ เป็นวิชาสำคัญเดียวของสายที่มั่นใจ เพราะเราชอบวิชาที่ใช้การจำเยอะๆ เช่น ชีวะ สังคม ประวัติฯ แน่นอนอะไรก็ได้ที่ไม่คำนวณ แฮร่

เริ่มเลยคือ เราอยู่ม.5แล้วแต่ยังไม่รู้อนาคตตัวเองเลย ฮือ ตอนนี้คือสนใจทางด้านครูชีวะเป็นพิเศษมาก (***ครอบครัวอยากให้ทำอาชีพราชการค่ะ เลยต้องเน้นทางครู)

แนะนำหน่อยได้มั้ยคะ ว่ามันเวิร์ครึป่าว บรรจุครูยากมั้ย แล้วควรเรียนคณะอะไร วิทย์ หรือ ศึกษาศาสตร์

ปล.***** สำคัญมากกก คืออยากให้แนะนำมหาลัยที่ค่าเทอมไม่แพงมากได้มั้ยคะ กำลังทรัพย์เราไม่พอจริงๆ ขอกลางๆพอได้อยู่ 😥

ปล.สุดท้ายเลย แนะนำอาชีพราชการเราได้นะคะ เราชอบด้านชีววิทยา สังคม เศรษฐศาสตร์ อยากมีอาชีพเผื่อเลือกไว้อะค่ะ จะได้เริ่มค้นหาตัวเองจริงๆ 😊
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่