ใครรับราชการครู แล้วผันตัวเองทำงานอื่นบ้าง

กระทู้คำถาม
สวัสดีชาวพันทิปทุกคนนะ ความใฝ่ฝันของเราแต่เดิมก็อยากรับราชการ แต่พอเข้ามา เหมือนคนในอยากออก คนนอกอยากเข้า มีคนสมัครสอบเป็นหมื่นคนในแต่ละปี เพื่ออาชีพนี้ เรารู้สึกอึดอัด ไม่ชอบสังคมมากนัก ทั้งสวัสดิการที่ไม่ดีเท่าที่ควร รู้สึกลึกๆว่า มันดีจริงๆหรือกับอาขีพนี้ ( สำหรับตัวเรานะ) อยากรู้ว่าเพื่อนๆ มีความคิดเห็นยังไงบ้าง ขอบคุณนะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่