ใครสวดชินบัญชรก่อนนอนแล้วฝันถึงผี แนะนำให้สวดบทนี้ทันทีหลังจากสวดชินบัญชรเสร็จค่ะ

กระทู้สนทนา
อย่างแรกขอเล่าประสบการณ์ของตัวเองก่อนนะคะ ว่าทำไมจขกท.ถึงอยากแนะนำให้สวดบทนี้หลังสวดคาถาชินบัญชร
หรือใคร" ขี้เกียจอ่าน " อยากข้ามไปดูเลยว่าคาถาอะไร เลื่อนลงด้านล่างเลยค่ะ

เรื่องที่จะเล่านี้เป็นประสบการณ์จริงทั้งหมด ของจขกท.เอง ไม่ใช่เรื่องที่ถูกแต่งสร้างขึ้นมา
เป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

จขกท.จะสวดมนต์ตามหนังสือสวดมนต์เล่มเก่า ที่เริ่มต้นจะสวด "อิมินา สักกาเรนะ พุทธัง อะภิปูชะยามิ ....." แล้วก็สวดไล่ไป
จนถึง อิติปิโสเท่าอายุ ตามด้วยแผ่เมตตาให้ตัวเอง แล้วค่อยแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ และตามด้วยแผ่ส่วนกุศล
จากนั้นจึงค่อยสวดคาถาชินบัญชร โดยจะตั้งนะโม 3 จบก่อนแล้วค่อยเริ่มสวด เมื่อสวดมนต์เสร็จก็เข้านอนตามปกติ

พอหลับก็ฝันว่ามีผีผู้หญิงสภาพน่าขนลุกลอยเข้ามาใกล้ๆ ตั้งใจมาหลอกแล้วเราก็พยายามวิ่งหนี
หนีได้พ้นก็มาเจอกับ คุณลุงกับภรรยาของลุง ซึ่งในฝันเป็นตอนกลางคืน
ในฝันคุณลุงก็ทักเราว่า "โดนผีหลอกมาหรอ?" เรารีบตอบว่าใช่ค่ะ
คุณลุงจึงแนะนำให้เราสวด "เมตตา คุณณัง อะระหัง เมตตา" อย่างน้อย 3 จบ โดยสวดหลังสวดชินบัญชรเสร็จ

เมื่อตื่นจากฝัน เราก็ทำตามที่คุณลุงแนะนำไว้ โดยจะสวดทุกอย่างเหมือนเดิมตามที่บอกไว้ข้างต้น
และพอสวดคาถาชินบัญชรเสร็จ เราก็สวด "เมตตา คุณณัง อะระหัง เมตตา" 9 จบ
ผลปรากฎว่าได้ผลจริง เราเลยทำแบบนั้นมาเรื่อยๆจนถึงปัจจุบัน
ต้องขอขอบคุณ คุณลุงในฝันคนนั้นที่มาบอกจขกท.ว่าให้สวดบทนี้จริงๆค่ะ

- - - - - ใครขี้เกียจอ่านด้านบน เชิญมาอ่านตรงนี้ได้เลยค่า - - - - -

จขกท. ขอแนะนำให้สวดพระคาถาเมตตามหานิยมบทนี้โดยกล่าวคำว่า
"เมตตา คุณณัง อะระหัง เมตตา" อย่างน้อย 3 จบ หรือมากกว่านี้ก็ได้ โดยสวดต่อจากพระคาถาชินบัญชรนะคะ
เน้นนะคะว่าอย่างน้อย 3 จบ หรือถ้าใครไม่ขี้เกียจที่จะสวด ก็สวด 9 จบไปเลยจะดีมาก

ซึ่งในหนังสือสวดมนต์จะพิมพ์แบบนี้ค่ะ
พระคาถาเมตตามหานิยม
(สมเด็จพระพุฒจารย์ (โต พรหมรังสี) ใช้สอนย่านาคพระโขนง)
เมตตา คุณณัง อะระหัง เมตตา

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านค่า ผิดพลาดอะไรยังไงขอโทษด้วยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่