หมอดัดฟันเป็นแบบนี้ทุกคนป่ะคะ?

กระทู้คำถาม
ก่อนอื่นอาการฟันเราคือเกซ้อนกัน ฟันบนจะมีซี่นึงที่เหยินยื่นออกมา ส่วนฟันล่างก็เกซ้อนกันประมาณนึง คือก่อนดัดฟันก็ไม่ได้ใช้ชีวิตลำบากอะไร ตอนไปเจอหมอครั้งแรกหมอก็ถามเราว่าทำไมอยากจะจัดฟัน เราก็งงๆว่าหมอไม่เห็นฟันเราเหรอวะ หมอดูฟันหมอก็ถามว่าจะถอนฟันมั้ย แต่เราต้องขอเล่าบรรยากาศก่อนว่าคลินิกที่เราไปทำตั้งอยู่ในห้าง ลูกค้าก็ค่อนข้างเยอะอยู่ ห้องทำฟันคือปกติเราจะเห็นแบบแบ่งเป็นห้องๆไป แต่นี่คือเป็นเตียงตั้งเรียงๆกันไปเลยไม่มีอะไรกั้นแต่อย่างใด เรานอนรอหมอประมาณครึ่งชม.บนเตียง หมอมาถึงก็ให้เราทำนั่นนี่ ถามเราแบบรีบๆ เร่งๆ เพราะต้องผลัดไปทำคนไข้เตียงข้างๆเราอีก กลับไปที่เรื่องถอนฟัน หมอก็ถามตอนนั้นเราก็งงๆว่าจะต้องถอนก่อนหรือใส่อุปกรณ์ก่อน เพราะเท่าที่ฟังๆมาคือบางกรณีคือใส่ก่อนค่อยถอน เราก็ถามว่าต้องถอนก่อนหรือว่ายังไง หมอก็บอกแล้วแต่เรานะไม่ถอนก็ได้ แต่ฟันมันจะเหยินนะ แล้วไม่ถึง5วิ เขาก็ตัดสินใจปุบปับว่าให้เราใส่ก่อนถ้ามันเหยินค่อยถอน เราก็งงๆ อันที่จริงเราก็ค่อนข้างตื่นเต้นและก็ประหม่าพอควรเพราะไม่ค่อยได้ทำฟัน เลยงงๆในคำพูดหมอ และตัดสินใจช้า เราก็เออๆใส่ก่อนก็ได้ ความพีคของวันนั้นคือหมอบอกพี่สาวเราว่าเราไม่อยากถอนฟัน คือเราก็เหวอไปเลยว่ากูบอกตอนไหนวะ เดือน 2 มาหมอก็มาติดฟันล่าง คือเดือนแรกเราติดฟันบนไป แล้วฟันเราสบลึกคือฟันบนครอบฟันล่างแบบมากๆ บวกกะอุปกรณ์เราเลยไม่ค่อยรู้สึกว่าฟันเหยินเท่าไหร่ พอมาเดือนนี้คือหมอก็บอกว่าเราต้องยกฟันเพราะฟันเราสบลึก ตอนนั้นหมอก็อธิบายแบบรีบๆ เราเองก็ฟังไม่เข้าใจมาเข้าใจคือมาหาในกูเกิ้ลเอง พอทำเสร็จเราก็ถามหมอว่าต้องถอนฟันมั้ยคะ เขาก็บอกว่าแล้วแต่เราสิอยากถอนมั้ยล่ะ เราก็เอ๊ะอันนี้ไม่ใช่ดุลยพินิจของหมอเหรอ เราก็เลยบอกว่าเราดูไม่ออกว่ามันเหยินขึ้นมากมั้ย ให้หมอดู เขาก็โบ้ยให้พี่สาวดู ให้คนที่บ้านดูสิ แล้วค่อยมาบอกหมอ เราก็เอ๋อไปอีกดอก คืองงมาก เรามาจัดฟัน เราก็ต้องการให้มันออกมาดี เราไม่ใช่หมออ่ะเราไม่รู้หรอกว่ามันต้องทำอะไรบ้าง คือถ้ามันจำเป็นต้องทำคือก็ต้องทำอ่ะไม่ใช่มาเล่นลิ้น เล่นแง่มันก็เสียเวลาทั้งหมอทั้งเรา และเดือนนี้พอเรายกฟันขึ้นก็เห็นชัดมาก ว่ามันเหยินขึ้นจริงๆ ซึ่งหมอก็น่าจะเห็น แต่เขาก็ไม่แนะนำเราว่าเอ้อมันเหยินขึ้นละนะ จากตอนแรกเหยินซี่เดียวตอนนี้เหยินยกแผง แถมซี่เดิมก็ยังไม่ยุบ พอยกฟันฟันบนล่างห่างขนาดเอาลิ้นสอดมาได้ แค่นี้รูปหน้าเราก็ดูไม่ได้แล้ว ฟันยังจะเหยินมากขึ้นอีกต้องใส่ mask ตลอด เราเสียความมั่นใจ เสียบุคลิก แถมพอยกฟันก็เคี้ยวข้าวไม่ได้อีก เสียสุขภาพไปอีก ปวดกรามลามไปต้นคอ คือมาทุกอย่างจริงๆ สิ่งที่เราเครียดที่สุดคือเราต้องทนไปอีกตั้งเดือนนึง เฮ้ออ จริงๆน่าจะเป็นกระทู้ระบายความทรมานมากกว่า55555 แต่นั่นแหละค่ะ มีเพื่อนๆคนไหนที่เจอหมอแบบนี้บ้างหรือคิดยังไงกับหมอแบบนี้คะ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่