มี HR ทำงานกันแย่แบบนี้เยอะไหม

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับผมเป็น นศ. จบใหม่วันนี้ไปสัมภาษณ์งานมา

เหตุการณ์
ขอย้อนไปเมื่อวาน (พุธ) ตอนบ่าย มีพี่ HR โทรมาแจ้งว่าเห็นประวัติที่สมัครไว้แล้วสนใจนัดให้เข้ามาสัมภาษณ์ที่บริษัทวันนี้ (พฤ.) ตอนบ่าย

วันนี้ 12.30 น. ผมเดินทางถึงบริษัท เจอ จนท. กำลังนั่งคุยเล่นกัน ก็เลยเข้าไปแจ้งว่ามาสัมภาษณ์งานที่นัดไว้ เขาก็บอกว่ารอก่อนนัดบ่ายโมงตอนนี้พักเที่ยงอยู่ (อะก็นั่งรอมาก่อนเวลาก็ดีกว่ามาสาย) พอบ่ายโมงพี่ จนท. ก็เอาใบสมัครมาให้กรอก กับขอพวกสำเนาเอกสาร แล้วให้นั่งรอไปก่อน

ผมก็รอจนถึง 14.00 มี จนท. มาพาไปส่งที่โต๊ะสัมภาษณ์ (โต๊ะธรรมงานของ จนท. แผนกหนึ่งซึ่งไม่ใช่แผนกที่ผมสมัคร และไม่ใช่ฝ่าย HR) ผมก็สวัสดี เขาก็ถามว่าจบสาขาอะไร ฝึกงานที่ไหนมา แล้วเขาก็บอกว่า "สาขาที่น้องจบมันไม่ตรงกับตำแหน่งนะ" ผมก็บอกว่า "แต่ในเว็บก็ระบุว่ารับสาขานี้นะครับ" เขาก็ตอบกับว่า "อ่าวเหรอ งั้นไว้เดี๋ยวส่งเอกสารให้ ผจก. ดูแล้วจะโทรมานัดใหม่ วันนี้ ผจก. ที่ต้องสัมภาษณ์มีประชุมข้างนอก"

คำถาม
1. เวลาพี่ๆ HR เรียกไปสัมภาษณ์นี่เขาอ่านประวัติ/ ส่งประวัติให้ ผจก. ดูก่อนไหมครับ
2. คนสัมภาษณ์ไม่ว่างแล้วนัดทำไมครับ
3. ถ้าเขาจะถามแค่ว่าเรียนจบอะไรมา โทรมาถามก็ได้ไหมครับ ในใบสมัครบนเว็บก็มี จะให้ผมเสียเวลา/เงินเดินทาง ทำไมครับ
4. บริษัทที่ HR ทำงานกันแบบนี้มีเยอะไหมครับ

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่