การเซ็นรับรองรายได้ให้ผู้กู้กยศ กรอ

กระทู้สนทนา
สำหรับ กระกู้นี้อยากมาชี้แจงและเตือนนะครับ สำหรับใครที่กำลังจะเซ็นรับรองรายได้ให้เด็กกู้นะครับ
1)ผู้รับรองไม่ต้องรับผิดชอบหนี้ที่เกิดจากลูกหนี้ เพราะมิใช่ผู้ค้ำประกัน (ผู้ค้ำ คือ ผู้ปกครอง พ่อ แม่)
2)ก่อนเซ็นรับรองทุกครั้ง ย้ำทุกครั้ง ไม่ควรเซ็นให้เลยแต่ควรสอบถามเงินเดือนและสถานที่ทำงานต่างๆให้ถี่ถ้วน และควรไปตรวจสอบก่อนนะครับ
หากเซ็นให้โดยหลับหูหลับตาแล้วข้อมูลนั้นเป็นเท็จ=คุณมีความผิดนะครับ และจะต้องร่วมชดใช้หนี้ให้กับลูกหนี้
3)หากไม่ทราบ หรือไม่รู้จักบุคคลเหล่านั้น ให้เด็กนำใบเอกสารมาเลยครับ ทั้งพ่อ แม่ ผู้ปกครอง เบอร์ติดต่อสถานที่ทำงาน บัตรประชาชน ที่อยู่ เป็นสำเนา+เซ็นรับรองเอกสารถูกต้อง และเขียนว่าเอกสารเหล่านี้เป็นเพียงเอกสารเพื่อเป็นหลักฐาน ในกรณีเกิดความเสียหายต่อผู้เซ็นรับรองรายได้ ให้กับผู้กู้ยืมเงิน(อะไรก็ว่าไป)เท่านั้น ควรเก็บภาพของเด็ก เก็บไว้เลยครับ ร่วมถึงสถานที่ศึกษาว่าศึกษาที่ไหนเลขประจำตัวเท่าไร (ข้อ3นี่ไม่มั่นใจนะครับแต่พี่คนนึงเค้าบอกว่าข้าราชการคนนึงให้ทำเช่นนี้)
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่