วัดราชบพิธฯ เวียนเทียน...เวียนกิน เดินเพลินๆ By แก๊ซซ่า

กระทู้ดองลืมจากเมื่อเวียนเทียนที่ผ่านมา ถ้าสนใจเก็บไว้เวียนเทียนครั้งหน้าตั้งเป็นรูทไว้ชิลกันได้ครับ
เพื่อนๆตั้งใจจะไปเวียนเทียนกันที่วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม เป็นพระอารามหลวงชั้นเอก ชนิดราชวรวิหาร
นับเป็นพระอารามหลวงสุดท้าย ที่พระมหากษัตริย์ทรงสร้างตามโบราณราชประเพณีที่มีการสร้างวัดประจำรัชกาล

นัดรวมพลที่อาคารจอดรถ กทม. ใจกลางบางลำพูก่อนเลยครับ ตั้งเส้นทางการเดินออกไปที่ 13 ห้าง แล้วมุ่งหน้าสี่ยแยกคอกวัว
เริ่มแวะกันที่ร้านแรก Unbranded Cafe ร้านบรรยากาศดีนะครับ

เมนูที่ทานบ่อยถูกใจผมสุดก็ ลาเต้สตอเบอรี่ เป็นไซรัปสตอเบอรี่ที่ลงตัวกับกาแฟนะครับ
ราคาผมไม่มั่นใจว่า 65 หรือ 95 ไม่เคยจำครับ

แล้วก็เดินมุ่งหน้าต่อไปยังสี่กั๊กเสาชิงช้าเพื่อไปเวียนเทียนที่วัดก่อนนะครับ...ในส่วนการเวียนเทียนผมไม่ถ่ายรูปนะครับ
ขอข้ามมาที่หลังจากเวียนเทียนเสร็จ มุ่งหน้าสี่กั๊กพระยาศรี ร้าน 26 容易淥 ยี่สับหลก

ร้านหว่องๆสไตล์ลูกชายนายโส่ย พระอาทิตย์

เมนูนี้เล็งไว้หลายทีละ ได้มาโดนสักที วากิวซอสพอนสึ กับ ข้าวอบ
วากิวใช้ทอชไฟ เพราะบางไม่ได้หนา แต่ก็ยังได้อรรถรส ตัวพอนสึสดชื่น ข้าวอบสูตรเฉพาะร้านนายโส่ยนี่อร่อยสุดๆอยู่แล้ว

ถามว่าถูกปากมั้ย อ่าส์..200 บาทสบายใจ

ปล. ข้าวอบโกเบตุ๋นก็สมควรโดนนะครับ

จบจาก 26 ยี่สับหลก เดินย้อนกลับมาทางวัดราชบพิธฯใหม่ เพราะว่าเดี๋ยวเราจะไปทะลุออกฝั่งวัดสุทัศน์ฯเลย
โดยผ่านถนนราชบพิธ แต่แวะจิบกาแฟสักแก้วก่อนกันที่ร้าน No.14 Cafe
ร้านนี้แนะนำเลยครับ กาแฟดี ราคาไม่แรง แก้วละ 60 ได้มั้งครับ

พอทะลุจากถนนราชบพิธมายังถนนตีทอง เพื่อมุ่งหน้าเสาชิงช้า ตรงไปยังถนนมหรรณพ
เพื่อทานศิริพรโภชนากันครับ

เมนูที่แนะนำ ข้าวหมูกรอบราดสตูเนื้อครับ ราคา 60 มั้งครับ

ข้าวหมูกรอบอีกสักจาน

ไข่ปลาผัดคึ่นช่ายให้แม่ด้วยสักถุง

เสร็จจบทริป หรือถ้าไม่จบจะไปต่อขนมไทยแม่อุดมข้างโรงเรียนสตรีวิทย์ฯก็ไม่ว่ากัน แต่ผมจบละ เดินกลับมาที่รวมพล

จริงๆแพลนไว้ที่นี่ปิดท้าย แต่ลืมว่าเค้าหยุดวันนั้นพอดี จบข่าว

หรือจะเป็นที่นี่ก็เย็นเกินไป ทริปไม่ได้ถูกวางแผน เดินกินเพลินๆกันไป

เลยจบทริปกันแบบตื้อๆ ตื้อเพราะอิ่มจนไม่ไหวแล้ว ไม่ใช่ไม่รู้จะไปไหนนะครับ

สามารถติดตามมินิรีวิว และรูปอาหารอื่นๆที่ไม่ได้ลงในพันทิป เพราะขี้เกียจหรืออะไรก็ตามแต่ได้ทาง
https://www.facebook.com/gazzareview/
https://instagram.com/gazzataste/
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่