แนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Panasonic Lumix GF9,Olympus EPL8 และ sony a5100 ซื้อตัวไหนดีครับ

กระทู้คำถาม
ตามหัวกระทู้เลยครับ คือผมแค่อยากได้กล้องเล็กๆสักตัวที่ใช้แทนกล้องใหญ่ได้ในระดับนึง ไม่อยากพก 6D ไปตลอดครับ มันหนัก เห็นตอนนี้ราคาหน้าร้านก็พอๆกัน เลยอยากจะถามผู้รู้หรือคนเคยใช้ว่าจะซื้อตัวไหนดีครับ ส่วนตัวกะว่าจะซื้อเลนส์ฟิคสักตัวคู่มาด้วย เอาไว้ถ่ายแฟนครับ ยิ้ม
หรือมีตัวไหนน่าสนใจแนะนำได้เลยนำครับ แต่ขอไม่เอาฟูจินะครับ เข็ดครับ เคยมีประวัติกับกล้องซูม ใช้ยังไม่ถึงสามครั้งเลย เข้าเคลมตั้งสามเดือน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่