โรคพิษสุนัขบ้า ฉีดวัคซีนหลังสัมผัสโรค 2 สัปดาห์ ยังป้องกันได้มั้ยคะ

กระทู้คำถาม
เมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้ว ลูกสาวถูกสุนัขเลียที่เท้า ตรวจดูแล้วไม่เห็นแผลถลอก มีแต่ตุ่มเล็กๆใกล้บริเวณนั้น จึงล้างสบู่ 2-3 ครั้ง แล้วล้างแอลกอฮอล์อีก 2 ครั้ง
ก็ไม่รู้สึกแสบ คิดว่าถ่ามีแผลถลอกโดนแอลกอฮอล์ก็น่าจะแสบแผลบ้าง จึงไม่ได้พาไปฉีดวัคซีน

ผ่านมา 13 วัน คือวันนี้เห็นสุนัข เล็มหญ้ากิน คิดว่ามันคงไม่สบาย จึงพาลูกไปฉีดวัคซีน

ไม่ทราบว่าถ้าเกิดสุนัขตัวนั้นบ้าขึ้นมาจริงๆ นวัคซีนที่เริ่มฉีดวันนี้จะยังสามารถป้องกันได้อยู่หรือไม่คะ

ถามหมอที่รพ.ตอนไปฉีดวันนี้หมอบอกว่าไม่ได้แล้ว ป้องกันได้เฉพาะอนาคตเผื่อโดนสุนัขกัดอีกเท่านั้น แสดงว่าต้องตายสถานเดียวหรือค่ะ

เมื่อกี้ไปลองเรียกดูหลายครั้ง ก็ยังกระดิกหางตอบอยู่ทุกครั้งค่ะ

ต้องการถามหลายท่านเพื่อความมั่นใจและสบายใจอีกครั้งค่ะ ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่