ใช้กล้องNikon D5500 แล้วอยากได้เลนส์ เน้น ถ่ายคน ถ่ายวิว ซื้อเลนส์อะไรดีค่ะ

กระทู้คำถาม
คือ มีกล่องตัวแรกอยู่ตัวนึงอะค่ะ nikon D5500 ใช้แต่เลนส์ที่มากับกล่องถ่ายปกติอะค่ะ  18-55mm แล้วรู้สึกเหมือนกับภาพที่ออกมามัน เฉย ๆ เลยอยากได้เลนส์ ที่ เน้น ถ่ายคน ในงานเลี้ยงโรงแรม บางทีก็การทำกิจกรรม ต่าง ๆในที่ที่ แสง ไม่สม่ำเสมอ เช่นทะเล ในที่ทำงาน ไรแบบนี้อะค่  และถ่าย วิวธรรมชาติ  อะค่ะ
ควรจะซื้อเลนส์ อะไรดีค่ะ
และราคาของเลนส์ด้วยค่ะ เอาที่ไม่แพงมากอะค่ะ  ขอบคุณค่ะ🙏🏿
(พึ่งหัดถ่ายนะค่ะ ไม่เก่งและไม่ชำนานอะไรเลยค่ะ😅)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่