ไวรัส Rabies พิษสุนัขบ้า เกิดขึ้นได้อย่างไร

กระทู้คำถาม
คือจากการที่ผมได้หาข้อมูลเกี่ยวกับพิษสุนัขบ้า ส่วนใหญ่จะได้ข้อมูลเกี่ยวกับการแพร่ผ่านน้ำลายของสัตว์

ซึ่งผมสงสัยจริงๆครับว่า สัตว์จะจู่ๆสามารถเป็นขึ้นมาได้เองหรือไม่โดยไม่ต้องติดจากสัตว์ที่มีเชื้อ
แบบประมาณว่าติดจากธรรมชาติ หรือเกิดการกลายพันธุ์เป็นตัวไวรัสขึ้นมาเองในตัวสัตว์ แล้วอะไรจะเป็นปัจจัยที่ทำให้เกิด

แล้วประเทศไทยในตอนนี้ผมเห็นการกระจายเกิดขึ้นข้ามจังหวัดกันเลย ตกลงมันแพร่ยังไงครับ
หรือว่าจู่ๆมีสุนัขตัวนึงเป็นขึ้นเองแล้วค่อยไปกัดอีกตัว ใครเป็นผู้รู้ทางด้านนี้ช่วยตอบหน่อยนะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่